Forum
แก้ไขล่าสุด: 

TMB saving care กรณีสมุดคู่ฝากหายทำยังไง

เนื่องจากเราใช้บริการของสมุดเงินฝาก TMB saving care เราต้องพกสมุดเงินฝากไปด้วยเมื่อจะทำธุรกรรมผ่านกับธนาคารแต่ในกรณีที่เกิดสมุดคู่ฝากของเราหายเราจำเป็นต้องทำการใดๆเพื่อจะทำให้เงินในบัญชีของเราปลอดภัยและได้รับบัญชีเงินฝากของเราคืนมาหรือจำเป็นต้องทำสมุดคู่ฝากใหม่ใครที่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ช่วยบอกด้วยนะครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สลิลธร

ในกรณีที่สมุดคู่ฝากที่ใช้โอนเงินจากบัญชีฝากสูญหายผู้กองจะต้องแจ้งให้ธนาคารทราบทันทีนะครับทั้งนี้ผู้ฝากเงินจะต้องเป็นผู้รับผิดชอบจำนวนเงินที่เกิดธุรกรรมก่อนการแจ้งธนาคารเพื่อยกเลิกหรืออายัดสมุดคู่ฝากครับ นั่นหมายความว่าสมุดคู่ฝากของตัวเองต้องดูแลดีๆนะครับไม่อย่างนั้นใครขึ้นมาก็ต้องวุ่นวายกันใหญ่ไม่เช่นนั้นแล้วสมุดอาจจะตกไปอยู่กับคนที่ประสงค์ไม่ดีก็ได้

2019.10.31 16:31

Mushroom

ผมแนะนำว่าให้คุณไปแจ้งความครับ หลังจากนั้นให้ไปติดต่อทางธนาคาร ทางที่ดีคุณควรไปติดต่อสาขาที่คุณเปิดบัญชีนะครับ หลังจากนั้นให้คุณไปยื่นเอกสารคือ ใบแจ้งความ , บัตรประจำตัวประชาชน (เอกสารตัวจริง) ตรงนี้คุณอาจจะต้องเสียค่าธรรมเนียมด้วยนะครับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเท่าไหร่ ต้องสอบถามกับทางธนาคารดูเอาเองครับ

2020.07.05 3:57

ONU_Si

ต้องไปแจ้งสมุดหายที่ธนาคารครับ และไม่ต้องทำใหม่แล้วนะครับ ถ้าหายอีกก็ลำบาก จริงๆเราสามารถดูบัญชีของเราผ่านทาง TMB TOUCH Mobile App หรือ TMB Internet Banking ได้แล้ว โดยไม่ต้องมีสมุดบัญชีให้กังวลว่าจะหาย เพราะว่าบัญชีTMB saving care เป็นบัญชีเงินเก็บของเรา ถ้ามีการทำธุรกรรมเท็จ และเงินหายไป ก็ตามลำบากครับ

2020.07.31 14:14

ฟ้าหลังฝน

เพื่อนของเราก็เจอกับปัญหาเหมือนคุณคือสมุดคู่ฝากหาย ในตอนนั้นเธอได้ไปแจ้งความแล้วลงบันทึกประจำวัน หลังจากนั้นก็ไปแจ้งกับธนาคารสาขาที่เปิดบัญชีครั้งแรก ซึ่งทางเจ้าหน้าที่ธนาคารได้ออกสมุดคู่ฝากเล่มใหม่ให้ แล้วมีค่าธรรมเนียมด้วย เราเห็นว่าการมีสมุดคู่ฝากบางครั้งอาจจะหายได้ ถ้าเราใช้ Mobile App หรือ Internet Banking ดีกว่าและสะดวกกว่าด้วยในการทำธุรกรรมต่างๆ และในตอนนี้บางธนาคารจะให้ลูกค้าใช้ Mobile Appหรือ Internet Banking โดยจะได้รับดอกเบี้ยมากกว่าดอกเบี้ยปกติ

2020.08.25 4:40

12Pit%%

เดี๋ยวนี้มีสมุดบัญชีก็เหมือนไม่มี ไม่ใช่ว่าไม่สำคัญหรือไม่จำเป็นต้องมีก็ได้นะครับ คือส่วนใหญ่อย่างที่บางคนบอกน่ะ เราทำธุรกรรมการเงินออนไลน์กันแล้ว แค่มีสัญญาณอินเทอร์เน็ตเท่านั้น เช็คยอดเงินคงเหลือหรือทำอะไรก็แล้วแต่ทำได้สบายๆ แต่ถ้าโดยปกติบัญชีเงินฝากของคุณมีสมุดบัญชีด้วย ก็ควรมีไว้เหมือนเดิมครับ เผื่อไว้ก่อน

2020.08.31 10:8

Somying1985

จริงๆการมีสมุดบัญชีเงินฝากเป็นเรื่องสำคัญเหมือนกันนะคะ แม้ว่าคุณจะเช็คยอดเงินผ่านระบบออนไลน์ได้คุณอย่าลืมว่าระบบก็สามารถที่จะมีล่มได้เหมือนกัน คิดเผื่อไว้ก็ดีนะคะ ถ้ามีสมุดบัญชีก็เราสามารถที่จะอัพเดทยอดเงินเข้าออกได้ทุกอาทิตย์หรือทุกเดือน และบางครั้งการมีสมุดบัญชีก็สามารถที่จะช่วยให้เราเอาหลักฐานตรงนี้ไปขอสินเชื่อได้ ด้วยนะคะ นี่คือข้อดีของการมีสมุดบัญชีไว้ค่ะ

2020.09.14 11:23

Frango

เมื่อรู้ว่าสมุดคู่ฝากหายต้องรีบแจ้งความลงบันทึกประจำวันไว้แล้วรีบไปธนาคารสาขาที่เปิดบัญชีเพื่อแจ้าให้เจ้าหน้าที่ธนาคารทราบ แล้วก็ทำสมุดบัญชีคู่ฝากเล่มใหม่ซึ่งจะต้องจ่ายค่าธรรมเนียมในการออกสมุดคู่ฝากเล่มใหม่ด้วย ผมว่าถ้าคุณไม่อยากให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้อีก คุณน่าจะเปิดบัญชีแบบไม่มีสมุดคู่ฝากนะครับ เดี๋ยวนี้ผู้คนเริ่มใช้บริการในรูปแบบนี้กันมากขึ้นใช้ง่ายและสะดวก และยังได้รับดอกเบี้ยที่สูงดอกเบี้ยทั่วไปด้วยครับ

2020.09.24 2:5

กุ้งฝอย

สมุดบัญชีหายอย่านิ่งนอนใจนะคะ เพราะถ้าสมุดบัญชีของเราไปตกอยู่ในมือของผู้ที่ไม่หวังดีเงินในบัญชีของเราก็จะไม่ปลอดภัยค่ะ ถ้าหายขึ้นมาควรรีบไปจัดการดำเนินการให้เรียบร้อย โดยเฉพาะการแจ้งแก่ธนาคารให้ทราบเรื่องก่อน แล้วทำตามขั้นตอนที่ธนาคารแนะนำค่ะ เพราะบางธนาคารก็ไม่ต้องไปแจ้งความนะคะสามารถทำใหม่ได้เลย ไม่ยุ่งยากอย่างที่คิด

2020.09.28 13:8

สุภารัตน์

เราเคยได้ยินมาว่า ถ้าต้องการทำอะไรที่เกี่ยวกับสมุดบัญชีของเรา ไม่ว่าจะเปลี่ยนเล่มหรือว่าทำใหม่เพราะมันหาย เราต้องกลับไปทำที่สาขาที่เราเปิดสมุดเล่มนั้นใช่ไหมคะ คิดว่ายุ้งยากไปไหมคะ อย่างของ เรา ตอนที่สมัคร บัญชีตัวนี้ เราทำงานที่ ราชบุรี แต่ตอนนี้เราย้ายที่ทำงานมาที่ลพบุรีแล้ว นั้นแสดงกว่าเราต้องวิ่งรถมาทำที่ราชบุรีใช่ไหม มันจะคุ้มไหมเนี๊ยะ

2021.09.28 8:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อุ่นใจเมื่อใช้ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์ เมื่อสมัครจะได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 3,000,000 บาท หรือ 20 เท่าของเงินฝากในบัญชี และที่สำคัญไม่ต้องจ่ายเบี้ยประกันด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำ 5,000 บาท เปิดบัญชีได้แค่ 1 คนต่อ 1 บัญชีเท่านั้น และที่สำคัญเลยคือเราต้องคงเงินในบัญชีไว้ 5,000 บาท เพื่อให้เราได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุ

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

ไม่น่าเชื่อว่ามีบัตรแบบนี้อยู่บนโลก บัตรที่ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี

TMB so Fast ฟรีค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี เงินเดือน 15,000 บาทก็สมัตรได้ ให้คุณสะสมPoint ได้เร็วขึ้นเพราะใช้จ่ายผ่านบัตรทุก 10 บาทรับ 1คะแนน ได้รับความคุ้มครองประกันอุบัติเหตุจากการเดินทางผู้ถือบัตร และคู่สมรส สูงถึง 6ล้านบาท มีบริการแบ่งจ่ายรายเดือน อัตรา 0% นาน 3เดือน ได้ทุกอย่าง ทุกร้าน ทุกวัน

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ฟาสต์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต)

บัตรขวัญสุดพิเศษรอคุณอยู่เมื่อสมัครบัตรนี้...!

ใครที่สมัคร TMB so Chill ตั้งแต่วันนี้ถึง 31 ธ.ค.62 มีโปรโมชั่น พิเศษ 3ต่อ 1) รับกระเป๋า BSC Travel Big เมื่อจ่ายผ่านบัตร 5,000 บาท 2) รับบัตรกำนัลห้องพัก1คืนพร้อมอาหารเช้า2คน ที่โรงแรมที่ร่วมรายการ มูลค่า 5,500 บาท เมื่อจ่ายผ่านบัตร50,000 บาท3) รับเครดิตเงินคืน 100 บาทเมื่อสมัครแจ้งยอดทาง E-Mail .

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ชิลล์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ธนาคารดิจิทัล

TMB saving care ถ้าเกิดความผิดพลาดในการโอนเงินผ่านอินเทอร์เน็ตทำยังไง

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,All (อุบัติเหตุ)

TMB saving care กรณีไหนที่จะทำให้บัญชีถูกปิดบ้าง

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

TMB saving care ทำธุรกรรมผ่าน TMB electronic banking ยังไง

TMB saving care บัญชีไม่มีการเคลื่อนไหวจะเป็นไรไหม

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน)

สามารถสมัครใช้บริการกับ tmb touch mobile app ได้ไหมคะ

All (สินเชื่อ)

รออนุมัตินานไหมค่ะ

TMB Cash To Go / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (การจ่ายภาษี)

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

อยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไร? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เปิดง่ายเพียง 100 บาท

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เมื่อเราสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยแบบคงที่ โดยดอกเบี้ยนั้นอยู่ที่ 0.125% เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 100 บาท ไม่จำเป็นต้องฝากทุกเดือน ธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน สามารถถอนเงินสดข้ามเขตหรือเขตเดียวกันก็ได้ ที่ตู้ ATM ไหนก็ได้ มีเงื่อนไขการเปิดบัญชีว่าชื่อบัญชีจะต้องเป็นชื่อบัญชีบุคคลคนเดียวเท่านั้น ไม่มีการเปิดบัญชีร่วม

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA อุ่นใจทุกการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA

บัญชีออมทรัพย์,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บริหารเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถเปิดบัญชีเงินบาทเป็นสกุลเงินได้หลากหลายถึง 9 สกุลเงินเลยทีเดียว และดอกเบี้ยนั้นคำนวณดอกเบี้ยของยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็นรายวัน และนอกจากนี้ค่าธรรมเนียมในการถอนเงินสดจากตู้ ไม่ว่าจะธนาคารไหนก็ยังฟรีอีกด้วยทั้งในและนอกประเทศ เมื่อใช้ citicard ก็รับฟรีค่าธรรมเนียมรายปีไปเลย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ citibank

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),ประกันภัยรถยนต์,ประกันมอเตอร์ไซค์,All (ประกัน)

อุ่นใจทุกครั้งเมื่อเปิดบัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี