Forum
แก้ไขล่าสุด: 

TMB saving care กรณีไหนที่จะทำให้บัญชีถูกปิดบ้าง

บางครั้งนะครับการสมัครบัญชีออมทรัพย์ทิ้งไว้จะทำให้เราได้รับสิทธิประโยชน์ของธนาคารนั้นๆอย่างเช่นการสมัครบัญชีออมทรัพย์ของ TMB saving care จะช่วยให้เราได้รับการดูแลเมื่อเราประสบอุบัติเหตุในวงเงินถึง 20 เท่าของเงินฝากในกรณีที่เราไม่ได้ทำธุรกรรมผ่านบัญชีนานๆหรือมีเหตุผลอะไรบ้างที่อาจจะทำให้บัญชีของเราถูกปิดหรือระงับโดยอัตโนมัติถ้ารู้ล่วงหน้าผมก็จะไม่ทำครับเพราะไม่อยากถูกถูกระงับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Monica

มี 2 อย่างนะครับในกรณีที่ผู้ฝากไม่ทำธุรกรรมผ่านการฝากเงินนับตั้งแต่วันที่เปิดบัญชีโดยยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็น 0 บาทเป็นระยะเวลา 365 วันติดต่อกันทางธนาคารจะปิดบัญชีเงินฝากอัตโนมัตินะครับในกรณีที่ผู้ฝากมีการทำธุรกรรมตามปกติแต่หากเมื่อใดที่ยอดเงินต้นและดอกเบี้ยสะสมเป็น 0 บาทเป็นระยะเวลา 390 5 วันติดต่อกันธนาคารจะปิดบัญชีเงินฝากโดยอัตโนมัติครับ

2019.12.04 16:31

Rutana

ผมว่าคุณคงไม่ถูกปิดบัญชีหรอกครับ ยังไงยอดเงินคงเหลือในบัญชีออมทรัพย์ของ TMB saving care ของคุณต้องมากกว่าที่กำหนดไว้แน่นอน ผมก็เพิ่งรู้เรื่องเงื่อนไขการถูกปิดบัญชีนี้เหมือนกัน ผมรู้แค่ว่าถ้าบัญชีไม่เคลื่อนไหวมากกว่า 1 ปีและมียอดเงินคงเหลือต่ำกว่า 2,000 บาท จะต้องเสียค่ารักษาบัญชี 50 บาท/ บัญชี/เดือนเท่านั้นเองครับ

2020.06.08 13:37

@ริมเมย

ถ้าใครได้เปิดบัญชีออมทรัพย์ของ TMB saving care แล้วคงไม่ปล่อยให้บัญชีถูกตัดไปง่ายๆหรอกค่ะ เพราะให้ความคุ้มครองเมื่อเราประสบอุบัติเหตุด้วยซึ่งมากถึง 20 เท่าของจำนวนเงินฝากอย่างที่เจ้าของกระทู้บอกมาน่ะแหละ เป็นเราๆก็ไม่ปล่อยทิ้งไว้เฉยๆหรอกค่ะ อย่าลืมฝากเงินเข้าไปเรื่อยๆละกัน ดีนะเดี๋ยวนี้เปิดบัญชีก็ได้ความคุ้มครองด้วย

2020.07.28 13:16

สมิท

ถ้าไม่มีการเคลื่อนไหวของบัญชีเลยเป็นปี และยังมีเงิน 0 บาท ทางธนาคารจะปิดบัญชี TMB saving care ของเราเองครับ แต่ถ้ามีเงินอยู่ในบัญชี แต่ไม่มีการเคลื่อนไหวเป็นระยะเวลานาน ทางธนาคารจะส่งจดหมายแจ้งกับเรา ให้เราทราบอีกที แบบว่าเราจะเอายังไงประมาณนี้ แต่ถ้ายังมีเงินอยู่ ทางธนาคารจะไม่ปิดบัญชี TMB saving care ของเราแน่นอน

2020.07.29 5:39

สมัคร

อย่างที่น้องๆได้บอกไว้นั้นแหละครับ ผมเองก็ได้เปิดบัญชีออมทรัพย์ TMB Saving Care ไว้นานแล้ว ในช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดี ผมไม่ได้ใช้บริการมาสักระยะหนึ่งแล้ว แต่ผมยังมีเงินคงเหลืออยู่ในบัญชีจำนวนหนึ่ง ผมไม่อยากปิดบัญชีเพราะเห็นว่าได้รับความคุ้มครองอุบัติเหตุ จึงยังคงมีเงินเหลืออยู่ ผมว่าเพื่อความมั่นใจคุณอาจจะสอบถามข้อมูลได้ที่ธนาคารที่คุณใช้บริการนะครับ

2020.08.17 0:13

แบมบู แบมบู

หากเปิดบัญชีธนาคารแล้วมีรายการเข้า-ออกเป็นประจำยังไงก็ไม่ถูกปิดบัญชีค่ะ มีรายการเข้า-ออกสองสามเดือนครั้งยังไม่ถูกปิดเลย ต้องหายไปเป็นปีนู่นแหละโดนปิดบัญชีแน่ ก็น่าจะให้เค้าปิดนะ ไม่มีรายการการทำธุรกรรมเลย บางทีมีเงินติดบัญชีอยู่ไม่กี่บาท ธนาคารก็ต้องขอปิดแหละ แต่ถ้าเป็นบัญชีออมทรัพย์ TMB Saving Care อย่าทำให้ถูกปิด เอาไว้รับความคุ้มครองค่ะ

2020.08.28 15:26

saifon88

สนใจอยากจะสมัคร TMB Saving care นะคะ เพื่อนๆพอจะรู้รายละเอียดไหม พอดีเห็นอ่านเจอว่าแค่มีเงินในบัญชี 5,000 บาทก็จะได้รับความคุ้มครองชีวิตแล้ว อันนี้มีค่าธรรมเนียมรายปีไหมคะถ้าเราจะสมัคร? ถ้ามีค่าธรรมเนียมประมาณเท่าไหร่คะ? แล้วถ้าเราประสบอุบัติเหตุตรงนี้เขาให้ความคุ้มครองประมาณเท่าไหร่คะ ? แล้วบัญชีนี้สามารถทำบัตรเดบิตได้หรือเปล่า หรือสามารถทำธุรกรรมอื่นๆได้ไหม? ถามเยอะหน่อยนะคะพอดีสนใจค่ะ

2020.09.15 10:24

ระวี

TMB saving care เป็นบัญชีออมทรัพย์ที่มอบความคุ้มครองประกันอุบัติเหตุโดยไม่ต้อง โดยไม่ต้องเสียเบี้ยประกันใดๆเพิ่มเติม ซึ่งวงเงินคุ้มครองอยู่ที่ 20 เท่าของยอดเงินฝากทันทีที่เปิดบัญชีหรือสูงสุดหนึ่งล้านบาทค่ะ คุณสามารถเปิดบัญชีขั้นต่ำ 5000 บาทและสามารถเลือกฝากเงินได้ตามที่คุณต้องการโดยไม่มีการกำหนดจำนวนเงินขั้นต่ำในการฝากแต่ละครั้งนะคะ

2020.09.25 14:16

ช่อม่วง

บัญชีนี้มันคล้ายว่าเป็นบัญชีกึ่งฝากประจำไม่ใช่เหรอคะ? ซึ่งเราจะต้องฝากเงินเข้าเรื่อยๆอะค่ะ แล้วเรื่องการถอนออกมาหมดบัญชีก็ทำได้ยากด้วยนะ อันนี้เป็นข้อมูลเท่าที่เคยอ่านมานะคะ เพราะตอนนั้นที่อ่าน คือกำลังหาข้อมูลว่าบัญชีไหนที่เปิดแล้วมีประกันอุบัติเหตุให้ด้วย ก็มาเจอบัญชีนี้นี่แหละ แต่ก้ไม่ได้เปิดเพราะติดเรื่องการถอนเงินออกที่ทำได้ยากค่ะ

2020.09.29 9:18

น้ำผึ้ง

@สมัคร จากที่ฟังประสบการณ์ของคุณ ก็เป็นวิธีที่ฉลาดนะคะบางครั้งเราก็อาจจะต้องเหลือมีเงินคงเหลือไว้บ้าง เพราะว่าบัญชีนี้ เป็นบัญชีพิเศษหน่อยได้รับความคุ้มครองอุบัติเหตุด้วย เหลือเงินในบัญชีไว้ก็ไม่เสียหายนะคะ ถ้าจขกท. เปิดบัญชีนี้เอาไว้ก็ลองทำเหมือนอย่างที่คุณสมัครเขาทำสิคะ อย่าปล่อยให้เงินหมดบัญชีได้เงินค่าดอกปิดก็เสียสิทธิ์ความคุ้มครอง

2021.05.18 14:39

WaWwaW

ถ้ามีบัญชีธนาคารแล้วปล่อยให้บัญชีถูกปิดไปเฉยๆ นั่นหมายความว่าเจ้าของบัญชีไม่ต้องการใช้บัญชีนั้นแล้วมั้งคะ ถ้ายังอยากใช้บัญชีนั้นอยุ่ก็ต้องมีเงินเข้า-เงินออกบ้างแหละ ยิ่งบัญชีออมทรัพย์ของ TMB saving care ที่ให้ความคุ้มครองเรื่องประกันชีวิตอะไรเนี่ย เจ้าของบัญชีคงไม่อยากเสียสิทธิประโยชน์นี้ไปหรอก อย่าลืมฝากเงินค่ะ

2021.05.22 16:15

ART

บอกยากเหมือนกันนะคับ เท่าที่รู้มาคือบัญชีนี้ต่างจากบัญชีออมทรัพย์ทั่วไปไม่ใช่หรอ? จำไม่ได้แล้วอะ แต่ถ้าเป็นบัญชีออมทรัพย์ธรรมดาไม่ถูกระงับบัญชีง่ายๆนะคับ ผมเองมีบัญชีออมทรัพย์อยู่หลายบัญชี บางบัญชีก็ไม่ได้เคลื่อนไหวนานแล้วนะ ไม่เห็นโดนปิดเลยนะคับ อันนี้จริงนะ อันนค้เรื่องจริงของผมนะ แต่บัญชีพิเศษของ TMB อันนี้ไม่เคยมี

2021.07.23 9:49

ผักกาด

@ช่อม่วง เท่าที่จำได้ ก็รู้สึกว่าเป็นแบบที่คุณช่อม่วงบอกนะคะ ก็คือว่าเป็นบัญชีคล้ายๆฝากประจำ แบบว่าเน้นฝากเงิน ถ้าจะถอนก็จะยุ่งยากหน่อยไม่ค่อยเหมือนบัญชีออมทรัพย์ทั่วไปนะคะ ก็เลยจขกทน่าจะไม่ต้องห่วงเกี่ยวกับเรื่องบัญชีจะถูกปิดนะคะ เป็นบัญชีนี้น่าจะมีเงื่อนไขหลายอย่างมากกว่าบัญชีออมทรัพย์ธรรมดาน่าจะถูกติดได้ยาก

2021.09.14 12:33

IB Bee

วัตถุประสงค์หลักของบัญชีออมทรัพย์ TMB saving care ก็คือ เงินชดเชยเมื่อเจ้าของบัญชีประสบอุบัติเหตุ ซึ่งวงเงินที่ได้จะเป็น 20 เท่าของเงินฝากในบัญชี ใครที่เปิดบัญชีนี้ต้องมีเงินอยู่ในบัญชีตลอด มีเข้าบ้าง ออกบ้างพอให้มีการเคลื่อนไหว กว่าจะถูกคิดค่ารักษาบัญชีก็นานค่ะ ไม่มีการเคลื่อนไหวใดๆเลยเป็นเวลา 2 เดือนโน่นแหละ

2021.09.24 9:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อุ่นใจเมื่อใช้ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์ เมื่อสมัครจะได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 3,000,000 บาท หรือ 20 เท่าของเงินฝากในบัญชี และที่สำคัญไม่ต้องจ่ายเบี้ยประกันด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำ 5,000 บาท เปิดบัญชีได้แค่ 1 คนต่อ 1 บัญชีเท่านั้น และที่สำคัญเลยคือเราต้องคงเงินในบัญชีไว้ 5,000 บาท เพื่อให้เราได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุ

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

ไม่น่าเชื่อว่ามีบัตรแบบนี้อยู่บนโลก บัตรที่ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี

TMB so Fast ฟรีค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี เงินเดือน 15,000 บาทก็สมัตรได้ ให้คุณสะสมPoint ได้เร็วขึ้นเพราะใช้จ่ายผ่านบัตรทุก 10 บาทรับ 1คะแนน ได้รับความคุ้มครองประกันอุบัติเหตุจากการเดินทางผู้ถือบัตร และคู่สมรส สูงถึง 6ล้านบาท มีบริการแบ่งจ่ายรายเดือน อัตรา 0% นาน 3เดือน ได้ทุกอย่าง ทุกร้าน ทุกวัน

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ฟาสต์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต)

บัตรขวัญสุดพิเศษรอคุณอยู่เมื่อสมัครบัตรนี้...!

ใครที่สมัคร TMB so Chill ตั้งแต่วันนี้ถึง 31 ธ.ค.62 มีโปรโมชั่น พิเศษ 3ต่อ 1) รับกระเป๋า BSC Travel Big เมื่อจ่ายผ่านบัตร 5,000 บาท 2) รับบัตรกำนัลห้องพัก1คืนพร้อมอาหารเช้า2คน ที่โรงแรมที่ร่วมรายการ มูลค่า 5,500 บาท เมื่อจ่ายผ่านบัตร50,000 บาท3) รับเครดิตเงินคืน 100 บาทเมื่อสมัครแจ้งยอดทาง E-Mail .

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ชิลล์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ธนาคารดิจิทัล

TMB saving care ถ้าเกิดความผิดพลาดในการโอนเงินผ่านอินเทอร์เน็ตทำยังไง

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

TMB saving care ทำธุรกรรมผ่าน TMB electronic banking ยังไง

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

TMB saving care กรณีสมุดคู่ฝากหายทำยังไง

TMB saving care บัญชีไม่มีการเคลื่อนไหวจะเป็นไรไหม

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน)

สามารถสมัครใช้บริการกับ tmb touch mobile app ได้ไหมคะ

All (สินเชื่อ)

รออนุมัตินานไหมค่ะ

TMB Cash To Go / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

มีการเปรียบเทียบนิสัยทางการกับความขี้เกียจคิออะไรครับ?

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA อุ่นใจทุกการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเราสมัครประกันนี้อุ่นใจได้เลยเพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงเรื่องปัญหาต่างๆในการเดินทาง แต่มีข้อยกเว้นอยู่อย่างหนึ่งคือจะไม่ได้รับความคุ้มครองในเรื่องของกระเป๋าเดินทางล่าช้า และทั้งนี้หากเกิดอุบัติเหตุทางบริษัทจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้สูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี และจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลสูงสุด 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่มีอายุตั้งแต่ 9 วัน - 75 ปี

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี