Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าหากช่วงนี้มีเหตุที่ไม่สามารถชำระเบี้ยประกันรายปีให้กับทางประกันได้ มีอะไรบ้างที่พอจะช่วยในเรื่องนี้

หนูกำลังศึกษาดูข้อมูลการทำประกันชีวิตอยู่คะหลายคนไม่ค่อยรู้จักประกันชีวิตบางตัว อย่างประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ทั้ง4แบบ ประกันชีวิตฉบับนี้แน่นอนว่าระยะเวลาของการชำระเบี้ยประกันภัยให้ครบตามสัญญาต้องเป็น แบบ5 ปี, 10 ปี, 15 ปี และ 20 ปี แต่ถ้าผู้เอาประกันไม่สามารถชำระได้เนื่องจากช่วงนี้เงินไม่มี ต้องทำอย่างไร? เราสามารถขอหยุดจ่ายเบี้ยประกันสักช่วงได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ข้าวสวย

เงื่อนไขเกี่ยวกับการไม่พร้อมจ่ายเบี้ยประกันของแต่ละบริษัท น่าจะไม่เหมือนกันเลยนะคะ แต่ดูเหมือนว่าคุณเองก็ยังไม่ได้ซื้อประกันชีวิตใช่หรือไม่ ที่ถามแบบนี้เขาว่ากังวลอยู่หรือเปล่าว่าถ้าซื้อไปแล้วกลัวตัวเองจะจ่ายไม่ไหว ถ้าอย่างนั้นก่อนซื้อประกันชีวิตคุณควรพิจารณา ฐานะทางการเงินของคุณให้ดีว่าแต่ละปีจ่ายได้เท่าไหร่ ถ้าคิดอย่างดีแล้วคุณก็จะไม่เจอสถานการณ์ที่ว่าจ่ายเบี้ยประกันไม่ไหวแน่ๆค่ะ

2020.11.10 12:24

อนนี่

จริงๆถ้าถึงเวลาชำระเบี้ยเเล้วเราชำระไม่ทันบริษัทเขาจะยืดเวลาชำระให้เราอีก31วันนะคะ ระหว่างนี้เราสามารถหาเงินมาชำระเบี้ยได้ค่ะ หรือไม่ก็จะกู้เงินจากกรมธรรม์ของตัวเองก็ได้เพื่อเอาเงินมาชำระเบี้ยเพื่อนเราหลายคนก็ทำอย่างนี้นะ แต่ถ้าเลยวันยืดเวลาชำระกรมธรรม์จะขาดอายุทันทีเลยนะคะและถ้าจะไปขอต่อกรมธรรม์ก็ต้องเสียดอกเบี้ยพร้อมชำระเบี้ยที่ค้างไว้/เปลี่ยนวันเริ่มต้นสัญญาในกรมธรรม์ใหม่ บอกได้เลยว่าการไปขอต่อกรมธรรม์ใหม่จะไม่ค่อยเป็นผลดีกับคุณนะ

2020.12.30 4:21

LADY_

ช่วงนี้ใครๆก็เป็นแบบนี้ทั้งนั้นเลยนะคะ เบี้ยประกันนะ ค่าใช้จ่ายอื่นๆก็หามาจ่ายกันยากมาก โดยเฉพาะใครที่กำลังตกงานหรือขาดรายได้ หรือถูกลดงานลง คงว่าเดือดร้อนแน่ๆโดยเฉพาะใครที่มีค่าใช้จ่ายรายเดือนที่ยาวเป็นหางว่าว แต่คิดว่าธนาคารหรือบริษัทประกันเขาคงจะเข้าใจลูกค้าอยู่นะคะช่วงนี้ น่าจะมีทางออกให้บ้างแหละ

2021.01.18 10:49

ทูน่า

@ ข้าวสวย ใช่เลยค่ะถ้าจ่ายไม่ไหวดีกว่าที่จะไม่เลือกซื้อแผ่นนั้นตั้งแต่ตอนแรกถ้าจ่ายได้เยอะเยอะในช่วงเวลาสั้นสั้นเผลอจะคว้าน้ำหลวกันหมดเพราะว่าประกันจะใช้ได้ก็ต่อเมื่อตอนที่เราเจ็บป่วยหรือว่าเบิกค่ารักษาพยาบาลแต่ถ้าเราไม่ป่วยหรือไม่มีอะไรเกิดขึ้นกับชีวิตก็เหมือนกับไม่ได้ใช้ประกันจริงๆค่อยค่อยจ่ายเท่าที่เราไหวจะไม่เกิน 10% น่าจะโอเคแต่ถ้าเกินกว่านั้นน่าจะหนักอยู่นะเลยถ้าคุณสามารถรับประกันที่จ่ายระยะยาวได้คิดว่าอันนี้เป็นความคิดที่ดี

2021.03.19 15:28

ใจดี

@ทูน่า คือที่คุณพูดมาก็ถูกนะคะ แต่นั่นมันก็หมายถึงคนที่ยังไม่ได้ซื้อประกัน คือก่อนจะซื้อก็ต้องเลือกแบบแผนที่โอเคจ่ายเบี้ยไหวอยู่แล้ว แต่สำหรับคนที่ซื้อไปแล้วบางครั้งเนี่ยตอนแรกก็เลือกแบบแผนที่โอเคจ่ายไหวแต่สถานการณ์ทางการเงินการงานมันเปลี่ยน ก็สามารถมีปัญหาได้ ซึ่งนี่คือสิ่งที่จขกทกำลังขอคำแนะนำค่ะ ช่วยเข้าใจตรงกันด้วยนะคะ

2021.06.12 15:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าเราจะทำประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) สามารถนำไปของลดหย่อนภาษี ในปีนี้ได้ไหม

คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ทั้ั้ง4แบบ เมื่อซื้อแล้วมีประกันสุขภาพแถมมาด้วยไหม

คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ถ้าคนเงินเดือนไม่มาก ประกันชีวิตตัวนี้ พอที่จะเป็นทางเลือกหนึ่งของคนที่อยากทำประกันชีวิตแบบเราได้ไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ปีนี้ทุกคนที่บ้านกำลังเครียดเรื่อง ค่าเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายตกคนละ2-3 หมื่นกว่าบาท ทำไงดีละ พอหาทางออกให้ได้ไหม

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตของ FWD ดูจากทุนประกันที่จะได้รับแล้ว เป็นการออมที่คุ้มไหมครับ ถ้าอยากมีเงินตอนแก่

ประกันชีวิต

ถ้าจะซื้ื้อประกันของ FWD ชื่อ คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ให้กับคนที่บ้าน ต้องเซื้อประกันเสริมอะไรบ้างไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี