Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พ่อทำประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ชีวิตเอาไว้ แล้วพอเสีย ไม่มีเอกสารไปขอเคลมต้องทำยังไง

พี่คะ รบกวนเกี่ยวกับการเคลมประกันชีวิตด้วยคะ พอดีว่า พอหนูทำประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) เอาไว้ เมื่อ 10ปีที่แล้วคะ ตอนนี้พ่อเสียชีวิตแล้วคะ เอกสาร ที่พ่อเคยทำไว้ไม่อยู่แล้วค(หรือหาไม่เจอก้ได้ค่ะ) ไม่ทราบว่าแบบนี้หนูจะเคลมประกันของพ่อยังไงดีคะ ต้องมีเอกสารอะไรไปแทนไหมคะ ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

HM

เสียใจด้วยนะครับน้อง ไม่รู้ว่าน้องหรือพี่แต่ขอเรียกแบบนี้ไปก่อนแล้วกัน พี่ว่าถึงแม้ว่าเอกสาร จะหาไม่เจอหรือว่าหายก็สามารถเคลมประกันได้นะครับ ยังไงลองติดต่อบริษัทประกันดูสิครับเพราะเขาคงจะมีข้อมูลของคุณพ่อของน้อง แน่นอนว่าเป็นลูกค้าของเขา หรือลองหาเอกสารยืนยันการชำระเบี้ยประกันดูสิครับ ยังไงก็ขอให้จัดการทุกอย่างได้นะครับ

2020.11.24 15:7

แพร

เดี๋ยวนี้สามารถเช็คข้อมูลได้เหมือนกับการที่เราไปโรงพยาบาลนั่นแหละค่ะ ถึงแม้ไม่มีเอกสารอะไรก็สามารถตรวจสอบข้อมูลได้จากบัตรประจำตัวประชาชน หรือว่าหมายเลขของผู้ที่เอาประกัน ถึงแม้ว่าจะเสียชีวิตในระหว่างที่ได้รับการคุ้มครองก็ได้รับเงิน เป็นเหมือนกับมรดกให้ลูกหลานต่อไปนะคะ แนะนำว่าเป็นตัวเราเองที่ต้องไปดำเนินการดำเนินเรื่องต่อไป

2020.12.19 15:2

Mint_tt

เรื่องเอกสารไม่น่าจะใช่ปัญหานะคะ เพราะบริษัทประกันเขาคงจะมีข้อมูลของลูกค้าอยู่แล้ว แล้วคุณพ่อของน้องอาจจะมีเอกสารเกี่ยวกับประกันตัวนี้อยู่บ้าง ยังไงลองค้นหาดูดีๆนะคะ แต่ถ้าหาไม่เจอหรือไม่มีเลยก็แจ้งไปที่บริษัทประกันแจ้งเคลมได้เลยค่ะ พี่ว่าเขามีข้อมูลอยู่แล้ว ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ หวังว่าเรื่องประกันของน้องที่จัดการให้พ่อจะเรียบร้อยนะ

2021.01.31 6:56

Peerapol

แค่บัตรประชาชนก็น่าจะเช็คได้แล้วมั้งครับ หรือถ้าคุณพ่อของน้องจ่ายเบี้ยประกันไว้ น่าจะมีสลิปการจ่ายเงินอยู่ อันนี้ก็น่าจะเอาไปยืนยันได้เหมือนกัน แต่ผมว่าไม่น่าจะเคลมยากหรอก ให้จขกทเอาใบมรณะบัตรของคุณพ่อและเอกสารจากโรงพยาบาลที่ยืนยันการเสียชีวิตแนบไปด้วยก็ดีครับ เพราะบริษัทประกันเค้าดูหลักฐานจากเอกสารเป็นหลัก ถ้าเตรียมไปให้ครบก็ดีครับ

2021.03.03 1:16

หมูตุ๋น

@Mint_tt ใช่ค่ะ เราก็คิดว่าอย่างนั้นนะบริษัทคงจะมีข้อมูลของเราอยู่แล้วแหละ ฝากถึงเจ้าของกทนะคะ ยังไงก็ขอให้จัดการเรื่องต่างๆอย่างราบรื่นนะเข้าใจว่าตอนนี้คงจะเสียใจมากๆ แล้วหลังจากที่จัดการเรื่องต่างๆแล้วเรื่องเป็นยังไงก็มาบอกเล่ามาใช้ฟังได้นะคะ จะได้เป็นประสบการณ์ตัวอย่างให้หลายๆคนที่อาจจะเจอสถานการณ์คล้ายๆกัน

2021.06.26 9:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ที่บ้านต้องการให้เราไปเวนคืนกรมธรรม์ เรามีของประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ทำไงดี?

GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ถ้้าทำตอนอายุน้อยๆ เงินจากกรมธรรม์ที่เราได้คืน ดีใช่ไหม?

GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

เราสนใจอยากเปรียบเทียบข้อมูลประกันชีวิต ในเวบไม่มีเลย ไม่ทราบว่าหาได้จากที่ไหนบ้าง อยากลองๆเทียบดูเอง?

อยากทำประกัันชีวิตให้แม่ แต่แท่ไม่เข้าใจ หาว่าเราไปแช่งท่าน เราจะอธิบายยังไงดีครับ ? ให้ท่านรู้สึกดีขึ้นครับ

ประกันที่ชีวิตที่เพื่อนๆไปทำมา ให้ความคุ้มครองแล้วเงิน ยังไงบ้าง มาช่วยแชร์ประสบการณ์กันหน่อย ว่าของแต่ละคนเป็นยังไง?

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (ประกัน)

ประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) สามารถที่จะของผ่อนชำระเบี้ยประกันเป็นงวดๆได้ไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี