Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันของแม่ใกล้จะครบอายุที่จะได้บำนาญแล้ว ไม่ทราบต้องแจ้งอะไรไหม แล้วได้ ประมาณเท่าไร?จ่ายให้ทุกๆเดือนไหม?

วันนี้แม่เรา มาเล่าให้ฟังคะ ว่า 10ปีที่แล้วแม่แอบไปทำประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) มา แม่เอาเงินจากค่าเช่าบ้านแอบไปจ่ายทุกปี ส่งไปครบแล้วด้วย แม่บอกปีหน้าจะได้เงินคืนแล้ว แต่ เราต้องทำอะไรก่อนไหมต้องแจ้งอะไรกับทางประกันไหม รู้สึกแม่จะโม้มากเลยคะว่ามีเงินใช้แล้วฟังแล้วชักจะอยากทราบแล้วได้เท่าไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

โลโซ

ผมก็ทำประกันตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ แต่ของผมยังอีกนานกว่าจะได้รับเงินบำนาญ พอมาอ่านคำถามนี้ผมก็เกิดสงสัยขึ้นมาเหมือนคุณพี่ด้วยนะครับ ว่าเมื่อถึงเวลาที่ผมจะได้รับเงินบำนาญจะต้องแจ้งบอกกล่าวอะไรไหมหรือว่าทางบริษัทจัดการจะแจ้งเราเองแล้วผมจะได้รับเงินบำนาญแบบไหนผ่านช่องทางไหนอันนี้จริงๆข้อมูลเหล่านี้ผมก็ยังไม่รู้เลยนะ

2020.11.24 16:26

แทน

ปกติแล้วเมื่อครบกำหนดสัญญาทางบริษัทจะแจ้งกับเรานะครับ แต่ถ้าทางบริษัทไม่ได้แจ้งเราก็สามารถที่จะติดตามเรื่องราวเพื่อที่จะ ได้รับเป็นผลประโยชน์ของตัวเองได้ เพราะว่าเอกสารและข้อมูลที่เรามีก็สามารถเอาไปยื่นเรื่อง กับทางบริษัทประกันชีวิตได้เลย เพราะผลตอบแทนที่จะได้รับก็จะมีเงินช่วยเหลือในยามที่ต้องวัยเกษียณยังไงล่ะครับ

2020.12.21 16:21

เสาวคนธ์

ดีใจด้วยนะคะที่จะได้เงินคืนจากประกันสักที กว่าจะจ่ายครบอายุสัญญาคงลุ้นกันน่าดูเลยนะคะ เรื่องของเงินที่จะได้ ต้องดูจากเบี้ยประกันที่แม่ของคุณจ่ายนะคะว่าจ่ายไปปีละประมาณเท่าไรคะ เพราะว่าประกันตัวนี้เขาจ่ายตาม% ที่เราจ่ายเบี้ยประกันนะคะ แต่เราก็ว่าไม่น่าจะได้เยอะเท่าไรต่อปีนะคะ ส่วนเรื่องขอเงินเดียวทางตัวแทนประกันติดต่อมาคะ

2021.01.05 11:38

ข้าวเหนียวหมูปิ้ง

ประกันตัวนี้เขามีเงินปันผลคืนให้ทุกปีนะคะปีละ 3% ไม่ใช่ว่ารอจนหมดสัญญาแล้วถึงจะได้รับเงินปันผลนะคะ เค้าคืนให้ทุกปีค่ะ จขกทอาจจะเข้าใจผิดแล้วล่ะค่ะ ถามว่ามันจะได้เงินเยอะไหม??? มันก็เยอะกว่าการฝากธนาคารค่ะแต่ก็ไม่ได้ว่าเยอะมาก สามารถที่จะเอามาลดหย่อนภาษีได้ อีกอย่างนึงที่เป็นข้อดีของประกันตัวนี้คือจ่ายเบี้ยแค่ 6 ปี แต่เขาจะคุ้มครองเราไปจนถึง 15 ปีแล้วเราก็ได้รับเงินปันผลคืนด้วยทุกปีค่ะ

2021.03.05 10:34

Looknam

คือขอถามหน่อยค่ะ ไม่ค่อยเข้าใจ ประกัน Gen pro cash 6 มีเงินคืนให้ทุกปีปีละ 3% แล้วในช้วงเกษียณจะได้เงินคืนเพิ่มใช่มั้ย? เพราะเห็นหลายคนตื่นเต้นที่จะเข้าสู่วัยเกษียณ เพราะถ้าได้เงินคืนในเปอร์เซ็นต์ที่เท่ากันไม่น่าจะใช่ ตอบกันมาหน่อยนะ ขี้เกียจไปอ่านแล้วอ่า อยากรู้อยากเห็นก็งี้แหละ แต่ยังไม่คิดจะทำประกันตัวนี้นะ อิอิ

2021.06.27 16:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ)

เพื่อนผมเผลอไปทำ ประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม ) ทำได้ปีเดียวเลิก เป็นกันบ้างไหม์

GenBumNan 8 (แผนชีวิตดี มีเงินออมมั่นคง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

วางแผนว่าจะทำ ประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ทำพร้อมกันสองคน ค่าเบี่ยจะประมาณเท่าไร?

GenBumNan 8 (แผนชีวิตดี มีเงินออมมั่นคง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

All (ประกัน)

ตอนนี้คิดว่าอยากจ่ายเบี้ยประกัน รวมแล้ว2แสน จะได้เงินยำนาญยังไง เท่าไร เขาจ่ายให้แบบไหน รายเดือนหรือรายปี

ประกันชีวิต

ประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) ถ้าต้องการสมัคร สมัครที่ไหนดีที่สุด เพราะเดียวนี้คนขายประกันปลอมมีเยอะ

ประกันชีวิต

ผมเลือกที่จะ ทำ ประกันชีวิตของ GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) แล้วคุณละครับคิดว่าประกันตัวไหนเหมาะกับคุณ?

ประกันชีวิต

ซิ้อประกันชีวิต GenProCash 6 (แผนเงินออมระยะสั้นสุดคุ้ม) แต่พลาดไปแล้ว อยากเปลี่ยนกรมธรรม์ ทำได้ไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี