Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เคย มีใครโดนหลอกให้โอนเงินไปให้ไหม

พอดีว่าฉันน่ะกำลังเล่น Facebook อยู่แล้วอยู่ดีๆ ก็ มีคนแอดเพื่อนมาเราเป็นคนฝรั่งด้วยในรูปก็เป็นคนหน้าตาดีนะแล้วก็เขาก็ทักหาฉันแล้วเขาก็บอกกูว่าเขาอยากได้ความช่วยเหลืออยากให้โอนเงินไปให้อันนั้นเขาเรียกว่าแกมาหรือเปล่าคะหรือว่ามีใครเคยเจอแบบนี้แล้วคุณทำยังไงหรอคะเพื่อที่จะไม่ได้หลงกลไปกับเขานะค่ะ ขอคนที่รู้ช่วยบอกหน่อยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rochana

ฉันก็เคยเจอปัญหาแบบเดียวกับคุณค่ะแต่ว่าเป็นแม่ของฉันตอนนั้นแม่ของฉันเล่นบัญชี Facebook อยู่แล้วอยู่ดีๆก็ไม่ใช่ฝรั่งแปลกหน้าก็แอดมาเป็นเพื่อนแล้วก็ทักมาเขาก็คุยกันแล้วอยู่บทสนทนานั้นก็เปลี่ยนไปว่าเขาเริ่มมาขอเงินแม่เรื่อยๆนะคะว่าจะไปนู่นไปนี่ไปนั่นอ้างว่าจะทำนู่นทำนี่ทำนั่นแต่ตอนนั้นแม่ก็ไม่เชื่อแม่ก็เลยตัดสินใจที่จะไม่ยุ่งกับเขาแล้วก็บล็อคเขาแล้วเขาทิ้งให้หมดเลยค่ะ

2020.07.08 18:11

ภูมิ

มีแน่นอนครับ ดูข่าวสิครับมีเยอะแยะเลยที่โดนผู้ชายฝรั่งหล่อๆมาพูดคุย ทาง facebook โดยนำข้อมูลปลอมมาพูดคุยให้หลงเสน่ห์ ใช้เวลาอยู่นานพอสมควรเลยจนทำให้เหยื่อตายใจและโอนเงินให้ โดยหาข้ออ้างว่าจำเป็นต้องเสียค่าธรรมเนียมกับของที่จะส่งมาให้ หรือว่าจำเป็นต้องเดินทางเพื่อไปหาก็เลยขอเงินเพื่อจะซื้อตั๋วเครื่องบินก็ยังมีเลย

2020.11.12 15:6

ชัดประวิทย์

แบบที่บอกมาก็เป็นการหลอกลวง อีกแบบหนึ่งครับ ส่วนใหญ่มักจะเจอในเวบหาคู่ครับ มีเยอะมากครับที่โดนแบบนี้ บางคน โดนหลอกว่าส่งของขวัญมาให้ ผลสุดท้ายมีเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งเราบอกว่าต้องเสียค่าภาษีอะไรนี่แหละ ให้เราโอนไปให้ เคยดูข่าวนะบางคนหลงเชื่อจ่ายหมดเป็นแสนๆก็มี แบบนี้ต้องระวังมากเลยครับ มีมาหลายแบบจริงๆ

2020.12.09 13:17

กุ้งแก้ว

เออ ทำไมคนไทยชอบโดนหลอกเกี่ยวกับเรื่อแบบนี้เยอะเลย ขนาดคนเห็นกันปกติเป็นแฟนกันยังไว้ใจไม่ได้เลย เเล้วนี่ใครก็ไม่รู้อยู่ๆอยากจะมาเป็นแฟน ตัวตนอะไรก็ไม่มี ช่างกล้าไปคบกับเค้าเนอะ... อย่างว่าแหละอีพวกมิจฉาชีพพวกนี้ มันคงจะรู้จุดอ่อนคน มันเอาเรื่องความรักมาเล่นเพื่อทำให้คนเหยื่อใจอ่อนแล้วก็ตายใจหลอกจนหมดตัว....

2021.02.17 3:25

ต้นกล้าต้น

อยู่ดีดีมีคนทักมาขอยืมเงิน จะมีสักกี่คนที่ต้องการเงินแล้วทีหลังจะคืนเงินที่ยืมไปให้กับเจ้าหนี้ คนรู้จักกันยืมเงินกันยังไม่คืนเลยครับ เจ้าของกระทู้ไม่ต้องไปเสียเวลาคิดเลยว่าจะให้คนที่ทักมาใน Facebook เพื่อขอยืมเงิน คุณจะให้เขายืมหรือเปล่า ผมพูดมาขนาดนี้แล้ว คุณจะรู้ว่าผมหมายความว่ายังไงนะครับ แล้วแต่คุณตัดสินใจละกัน

2021.12.08 13:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง

โดนหลอกโอนที่ดินทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

Scamคืออะไร

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกซื้อรถมือสองค่ะ ทำไงดี?

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกให้ลงทุนค่ะ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำไมเดี๋ยวนี้คนถึงโดนหลอกอะไรกันเยอะจังเลยคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี