Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีออมทรัพย์นี้ได้รับอัตราดอกเบี้ยอย่างไรคะ

ดิฉันอยากรู้เกี่ยวกับการคิดอัตราดอกเบี้ยกับการฝากเงินในบัญชีออมทรัพย์ทั่วไปของกรุงศรีข่าวว่าได้รับอัตราดอกเบี้ยเท่าไหร่ในกรณีที่ เราแต่ละคนก็มีภาระหน้าที่หรือว่ามีตำแหน่งแตกต่างกันฉันเลยอยากรู้ว่าถ้าเรามีหน้าที่แตกต่างกันในสังคมเราสามารถได้รับอัตราดอกเบี้ยที่แตกต่างกันจากการใช้บริการของบัญชีออมทรัพย์กรุงศรีทั่วไปนี้ไหมคะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Bede

มีแน่นอนครับเพราะว่าจำนวนอัตราดอกเบี้ยที่คิดให้กับเราขึ้นอยู่กับหน้าที่การงานของเราด้วย เราเป็นบุคคลธรรมดาเราจะได้รับอัตราดอกเบี้ย 0.3% ถ้าเราเป็นนิติบุคคลทั่วไปได้รับอัตราดอกเบี้ย 0.1 เปอร์เซ็นต์ ถ้าเราเป็นนิติบุคคลไม่แสวงหากำไรได้รับอัตราดอกเบี้ย 0.3% ถ้าเราเป็นข้าราชการได้รับอัตราดอกเบี้ย 0.1% แต่ถ้าเราเป็นรัฐวิสาหกิจเราจะได้รับอัตราดอกเบี้ย 0.1% เห็นไหมครับไม่เท่ากัน

2020.08.11 19:31

จุ๊ปจิบ

เป็นบัญชีที่ให้ดอกเบี้ยน้อยจังเลยค่ะเราเห็นบัญชีออมทรัพย์กรุงศรีมีแต่ได้ให้ดอกเบี้ยตั้ง1.1%ต่อปีเมื่อเปิดบัญชีที่ธนาคารและอีกแบบก็ได้1.5%ต่อปีเมื่อเปิดบัญชีทางออนไลน์ เป็นเราจะไปเปิดบัญชีแบบนั้นดีกว่านะ แต่บัญชีออมทรัพย์กรุงศรีมีแต่ได้มันก็มีข้อเสียอยู่อย่างคือมันให้ทำรายการฟรีแค่2ครั้งต่อเดือนเองอะ555

2020.11.18 8:36

ฐิติพรหม

เรื่องดอกเบี้ยเงินฝากของบัญชีออมทรัพย์ เท่าที่ผมฝากมาไม่เคยจะเห็นว่าได้ดอกเบี้ยอะไรเยอะแยะนะครับ ส่วนใหญ่ที่เปิดบัญชีออมทรัพย์ก็เพื่อที่จะเอาเงินเข้าเงินิิกบัญชีเท่านั้นแหละครับ ส่วนถ้าอยากได้ดอกเบี้ยสำหรับผมคิดว่าเอาเงินไปลงทุนแบบอื่นดีกว่าครับ มานั้งรอดอกเบี้ยเงินฝากผมว่าไม่ทันกินแล้วละครับ กว่าจะได้ใช้เวลานานครับ

2020.12.25 14:48

ธนา

@Bede ส่วนตัวผมก็มีเงินฝากธนาคารมาหลาย 10 ปีแล้วนะครับการที่ฝากธนาคารได้ดอกเบี้ยไม่เยอะจริงๆเอาจริงๆนะถ้าเงินไม่เยอะถึงขนาดละเป็น 1,000,000 1,000,000 คิดว่าจะได้ดอกเบี้ยเป็น 1000 อันนี้ยากนะไม่ใช่ง่ายง่ายแต่ถ้าคุณอยากได้ดอกเบี้ยแล้วก็อยากมีดอกเบี้ยเยอะเยอะหรือกำไรคุณต้องมองหาการลงทุนอย่างอื่นอีกเช่นการลงทุนในหุ้นหรือการลงทุนในกองทุนอันนี้อาจจะเป็นคำตอบสำหรับคุณก็ได้

2021.02.28 15:14

วรเชษฐ์..ครับ

ถ้าเราฝากเงินในบัญชีแบบออมทรัพย์ไม่ว่าจะเป็นของธนาคารไหนในบ้านเรา เขาไม่ถามเรื่องของดอกเบี้ยกันหรอกครับ เพราะดอกเบี้ยกของบัญชีประเภทนี้ให้ไม่เยอะ ถ้าคุณอยากฝากเงินเอาไว้กินดอกเบี้ย ผมขอแนะนำว่าให้ไปฝากเป็นบัญชีประจำดีกว่า หรืออยากได้มากกว่านั้นก็เอาไปลงทุน อย่างเช่นลงทุนทองคำอะไรแบบนี้อะครับ ได้เยอะกว่าเห็นๆ

2021.12.23 16:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มีการจ่ายดอกเบี้ยให้กับเราอย่างไรบ้างคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

มีคำแนะนำอย่างไรบ้างเกี่ยวกับการฝากเงินบัญชีออมทรัพย์มีคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน)

ต้องเปิดบัญชีกรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป ดีไหมคะ ? พอดีมาสมัครงานแล้วเค้าให้เปิดของกรุงศรี

ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีเท่าไหร่คะ

บัตรเดบิต

เมื่อไม่มีบัตรเดบิตจะถอนเงินได้อย่างไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ธนาคารดิจิทัล

บัญชีที่เปิดทางแอพพลิเคชั่นใช้ร่วมกับผู้อื่นได้ไหมคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

บัญชีสะสมทรัพย์

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี