Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ภาษียกเว้นอุปกรณ์การแพทย์เริ่มหรือยังคะ

ได้ข่าวว่ามีการยกเว้นภาษีให้กับอุปกรณ์ทางการแพทย์รวมทั้งสิ้นกว่า 66 รายการ เพื่อที่จะไม่ได้ยุ่งยากต่อการตรวจหรือการนำเข้าของกรมศุลกากร เพื่อทำให้การทำงานของโรงพยาบาลและการแพทย์เป็นไปได้อย่างรวดเร็วเพื่อป้องกันการติดต่อไวรัสโคโรน่า เลยอยากรู้ว่ามีระยะเวลาหรือเริ่มให้การปลอดภาษีหรือยกเว้นภาษีในเรื่องนี้อย่างไรตั้งแต่เมื่อไหร่คะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Crece

เห็นว่าจะมีการมอบหมายประกาศให้กับกรมศุลกากรให้ออกประกาศกระทรวงการคลังลดอัตราภาษีอากร แล้วยกเว้นกะอากรศุลกากรตามมาตรา12 ในพระราชกำหนดพิกัดอัตราศุลกากรพ. ศ. 2530 ซึ่งมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 26 มีนาคมเป็นต้นไปจนถึงสิ้นเดือนกันยายนปี 63 ก็ดีเหมือนกันนะครับแบบนี้จะช่วยให้การรักษาพยาบาลในการดูแลคนที่เจ็บป่วยจากโรคติดต่อนี้ทำงานได้รวดเร็วขึ้น

2020.04.20 14:25

ส้มเช้ง

ฉันได้ยินมาว่าเปิดให้มีการยกเว้นภาษีอุปกรณ์ทางการแพทย์แล้วนะค่ะ แต่เห็นเขาบอกว่ายกเว้นแค่บางอย่างไม่ใช่ทุกอย่างค่ะ เพราะว่าบางอย่างเป็นอุปกรณ์ที่อันตรายหรือขนย้ายยากเลยต้องมีการเสียภาษีในการเข้าประเทศค่ะ และก็บางอย่างมีราคาที่ถูกเกินไปที่จะได้เสียเงินมากกว่าได้กำไรที่จะนำเข้าค่ะ แต่อันนี้เรื่องจริงหรือเปล่าก็ไม่รู้นะคะได้ยินมาอีกที่นะคะ

2020.11.24 8:25

สวัสดิ์

อยากทราบครับเมื่อมีการลดหย่อนเรื่องอุปกรณ์ทางการแพทย์ แล้วใครได้รับประโยชน์ครับ ทางโรงพยาบาลหรือว่าทางคนที่จัดหามาให้ครับ เพราะเท่าที่เห็นๆอุปกรณ์หลายอย่างที่เกี่ยวกับการป้องกันโควิด-19 บางโรงพยาบาลไม่พอใช้ถึงกับมีการขอรับบริจาคเลยนะครับ ดังนั้นผมว่ามันน่าจะมีอะไรที่มากกว่าการลดหย่อนนะครับ ต้องมีการโกงกันแน่นอนครับ

2020.12.29 5:51

Monoman

@k. สวัสดิ์ บางส่วนก็จริงอย่างที่คุณว่า แต่การลดหย่อนภาษีมันก็มีดีอย่างอื่นด้วยนะครับเพราะว่า ถ้าลดหย่อนภาษีนำเข้าเครื่องจักรที่จะเอามาผลิตอุปกรณ์ทางการแพทย์ มันก็จะกระตุ้นให้เกิดการลงทุนในเรื่องนี้มากขึ้น แล้วก็อาจจะทำให้เราสามารถมีอุปกรณ์ทางการแพทย์ได้ใช้งานอย่างเพียงพอในประเทศของเรา อย่ามองเเค่ว่าของมันมีไม่พอครับ ต้องมองถึงประโยชน์หลายๆด้านด้วย

2021.02.27 11:54

QQ

อันนี้คุณต้องลองสอบถามที่กรมศุลกากรดูนะครับ เพราะเขาเป็นคนกำหนดกฎเกณฑ์ภาษีเกี่ยวกับเรื่องเครื่องอุปกรณ์การแพทย์ แต่คือเคยได้ยินมาแว่วๆว่าช่วง covid เนี่ยเขาจะลดภาษีนำเข้าเครื่องมือแพทย์อยู่นะ แต่ไม่แน่ใจว่าจะถึงปีหน้าเลยหรือเปล่านะครับ ถ้าคุณทำงานเกี่ยวกับด้านนำเข้าแบบนี้ก็ลองติดต่อสอบถามกับกรมศุลกากรดีที่สุดครับ

2021.12.15 7:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

จะมีการอำนวยความสะดวกให้กับเราเพิ่มมากขึ้นไหมครับ

All (อี วอลเล็ต),All (การจ่ายภาษี)

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

เปลี่ยนงาน,ตัวช่วยชำระหนี้

กระทรวงการคลังช่วยเหลือเราอย่างไรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี