Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ฝากเงินกับธนาคารโดยไม่ต้องเสียภาษีมีมั้ยครับ?

ปกติผมฝากเงินกับทางธนาคารอยู่แล้ว รู้สึกว่า มันก็ปลอดภัยดี ถึงแม้จะได้ดอกเบี้ยนิดหน่อย แต่พอสิ้นปีถูกหักภาษีด้วย คิดแล้วก็เสียดายอยู่ เลยอยากทราบว่า มีการฝากเงินแบบไหนบ้างที่ไม่ต้องเสียภาษีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

บุญรัตน์

ตอนนี้ทางธนาคารเค้ามีบัญชี ให้เราฝากแบบได้รับการยกเว้นภาษีแล้วค่ะ แต่ก็มีเงื่อนไขว่า คุณต้องฝากประจำแบบปลอดภาษี ซึ่งเราต้องฝากเงินทุกเดือนติดต่อกันไม่ต่ำกว่า 24 เดือน จำนวนเงินเท่ากันทุกเดือน และไม่สามารถถอนเงินออกมาใช้ได้ถ้ายังไม่ถึงเวล่กำหนด ถึงจะได้รับยกเว้นภาษีค่ะ

2019.08.01 18:0

ประเวช

การฝากอีกประเภทหนึ่งที่ไม่ต้องเสียภาษีครับ เป็นบัญชีเงินฝากเผื่อเรียก หรือออมทรัพย์ กับธนาคารของรัฐ และฝากออมทรัพย์ของธนาคารอาคารสงเคราะห์ ปัจจุบันเค้าให้ดอกเบี้ยเริ่มต้นประมาณ 0.5%ต่อปี แม้ดูเหมือนผลตอบแทนของดอกเบี้ยจะไม่มาก เหมือนธนาคารพาณิชย์ แต่รับรองได้ว่าดอกเบี้ยที่ได้รับจะไม่ถูกหักภาษีแน่นอน

Morgan

จะว่าไปแล้ว บ้านถือได้ว่าเป็นสมบัติที่มีค่าของครอบครัวกว่าจะได้บ้านมาหลังหนึ่งต้องใช้เงินจำนวนมาก และใช้เวลาหลายปีเลยทีเดียว และเป็นที่ๆ ทุกคนต้องอยู่ตลอดชีวิต ถ้าถามว่า จำเป็นต้องทำประกันภัยมั้ย ส่วนตัวผมว่า จำเป็นนะ ทุกวันนี้ไม่มีอะไรแน่นอน มีประกันไว้ อุ่นใจดีครับ

Doug

ประสบการณ์ส่วนตัวครับ ผมเคยทำประกันภัยพิบัติไว้หลายปีแล้ว ตอนทำก็คิดแต่ว่าเผื่อไว้ ถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้นก็ดี แต่มีอยู่ปีหนึ่งฝนตกหนักมากอยู่ๆน้ำก็ท่วมบ้าน ทรัพย์สินเสียหาย เก็บไม่ทันเพราะน้ำมันมาเร็วมาก หลังจากน้ำลด ผมแจ้งประกัน เขาจ่ายค่าเสียหายให้ตามเงื่อนไขที่ตกลงเอาไว้ รู้สึกโล่งใจที่ทำประกันเอาไว้

Bailee

ปัจจุบันไม่มีกฎหมายบังคับให้ต้องทำประกันภัยพิบัติ แต่ถ้าอยากสบายใจ และทำเผื่อเอาไว้ถือว่าเป็นการป้องกันเอาไว้ก่อนก็ดี ก่อนที่จะลงมือทำประกัน ต้องอ่านกรมธรรม์ให้ละเอียด และเข้าใจก่อนทำสัญญาเพราะในสัญญา จะมีรายละเอียดเยอะมาก ถ้าสงสัยตรงไหน ก็ถามให้เข้าใจไปเลย เพราะเมื่อทำไปแล้วจะได้ไม่มีปัญหาตามมาค่ะ

อัญชลี

ลองๆทำตัวนี้ไหม บัญชีเงินฝากปลอดภาษี Tax Free Account เป็นบัญชีเงินฝากที่กระตุ้นและส่งเสริมวินัยในการออมให้กับลูกค้ารายย่อยให้มีเงินก้อนง่ายๆ เพียงฝากเงินด้วยยอดที่เท่าๆ กันทุกเดือน ตามระยะเวลาการฝากที่เลือก 24 เดือน หรือ 36 เดือน พร้อมรับดอกเบี้ยเต็มๆ เมื่อฝากครบระยะเวลาการฝาก ไม่เสียภาษีสามารถเปิดบัญชีปลอดภาษีได้เพียง 1 บัญชี ต่อ 1 ท่าน

2020.04.17 10:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

All (การจ่ายภาษี)

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ได้รับเงินจากการฝึกงานต้องเสียภาษีด้วยหรือเปล่าคะ?

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี