Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การลดหย่อนภาษีด้วยประกันชีวิตมีเงื่อนไขอย่างไรบ้างคะ?

ดิฉันทำงานอยู่ที่บริษัท อายุ 35 ปีค่ะ ตอนนี้ดิฉันก็ได้เริ่มทำประกันชีวิตแล้ว เลยอยากจะถามผู้รู้เกี่ยวกับเงื่อนไขของการลดหย่อนภาษีด้วยประกันชีวิตหน่อยอะค่ะ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

มานิตย์

ผมก็เคยนำประกันชีวิตไปลดหย่อนภาษีนะครับเงื่อนไขที่ผมใช้คือเบี้ยประกันชีวิตที่เราจ่ายในแต่ละปีสามารถนำมาลดหย่อนภาษีได้ไม่เกิน 100,000 บาท แล้วในปัจจุบันนี้ยังสามารถนำเบี้ยประกันสุขภาพเข้ามานับรวมกับสิทธิลดหย่อนภาษีของประกันชีวิตได้ด้วยครับ แต่ต้องไม่เกิน 15,000 บาท

2020.01.24 7:35

Chuia

เงื่อนไขการลดหย่อนภาษีที่ดิฉันพอจะทราบนะคะนั่นคือ เบี้ยประกันชีวิตแบบบำนาญได้อีกไม่เกิน 15% ของเงินได้ ที่ต้องเสียภาษีแต่จำนวนเงินนั้นไม่เกิน 200,000 บาท แล้วเมื่อเรานับรวมกับกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ (หรือ กบข.) RMF และกองทุนการออมแห่งชาติ จำนวนเงินห้ามเกิน 500,000 บาท

2020.01.24 7:35

วัฒนา

ปัจจุบันกรมสรรพากรยินยอมให้ผู้มีรายได้สามารถนำเบี้ยประกันชีวิตมาหักลดหย่อนภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาสูงสุดถึง 300,000 บาทต่อปีไม่ใช่เบี้ยประกันชีวิตจากกรมธรรม์ทุกแบบที่จะนำมาขอใช้สิทธิลดหย่อนภาษีได้ แต่จะต้องตรงตามเงื่อนไขที่กำหนด ทั้งแบบกรมธรรม์ประกันชีวิตที่ใช้สิทธิได้ รวมถึงข้อกำหนดการหักลดหย่อนภาษีของแต่ละแบบ ดังนั้นคุณต้องดูข้อมูลดีๆครับ

2020.04.24 3:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ได้รับเงินจากการฝึกงานต้องเสียภาษีด้วยหรือเปล่าคะ?

All (การจ่ายภาษี)

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

All (การจ่ายภาษี)

จะมีการอำนวยความสะดวกให้กับเราเพิ่มมากขึ้นไหมครับ

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี