Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค่าเงินแข็งค่าหรือค่าเงินอ่อนค่าอย่างไหนดีกว่ากันครับ

ผมมีความสงสัยเรื่องของค่าเงินบาทที่แข็งค่าในทุกวันนี้ครับ เวลาเราดูข่าวเศรษฐกิจมักจะได้ยินบ่อยครั้งว่าในช่วงนี้ค่าเงินบาทแข็งค่า หรือว่าค่าเงินบาทอ่อนค่า จึงอยากทราบว่าการที่ค่าเงินแข็งค่าหรืออ่อนค่านั้นมีผลอะไรกับพวกเราไหมครับ และค่าเงินแข็งค่าหรืออ่อนค่าอันไหนดีต่อคนในประเทศล่ะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อภิชาติ

การที่ค่าเงินบาทแข็งค่าหรืออ่อนค่านั้น ไม่ได้มีผลกระทบต่อคนใดคนหนึ่งครับ แต่เป็นผลกระทบของเศรษฐกิจโดยรวมของประเทศครับ เช่น หากค่าเงินแข็งค่า ก็จะกระทบต่อผู้ทำธุรกิจส่งออกครับ ยอดขายอาจจะน้อยลง เพราะเนื่องจากฝรั่งต้องเอาเงินจำนวนที่เยอะมาซื้อของเราครับ

2020.01.24 7:35

Tangkwa

ค่าเงินบาทแข็งหรือค่าเงินบาทอ่อน มีผลกระทบต่อภาคเศรษฐกิจของประเทศโดยรวมครับ ซึ่งทั้งสองแบบก็ไม่มีอันไหนดีกว่ากันครับ มันขึ้นอยู่กับค่าเงินแข็งกระทบกับธุรกิจอะไร และค่าเงินอ่อนกระทบกับธุรกิจอะไรครับ เช่น ค่าเงินแข็งก็จะกระทบธุรกิจส่งออก ธุรกิจท่องเที่ยว ส่วนค่าเงินอ่อนก็กระทบกับธุรกิจนำเข้า และพวกธุรกิจที่มีหนี้อยู่ต่างประเทศครับ

2020.01.24 7:35

Zetta

การแข็งค่าหรืออ่อนค่าของเงินบาทส่วนใหญ่แล้วมีผลกระทบโดยตรงกับ ผู้ส่งออก ผู้นำเข้า นักลงทุน และผู้ที่กู้เงินตราต่างประเทศ ซึ่งมีทั้งผู้ที่ได้ และเสียผลประโยขน์เสมอในกรณีค่าเงินบาทแข็ง ผู้ที่ได้ประโยชน์จะเป็นผู้นำเข้า ประชาชน ผู้ลงทุน และคนที่เป็นหนี้กับต่างประเทศ ผู้ที่เสียประโยชน์คือผู้ส่งออก คนทำงานต่างประเทศ ผู้ประกอบการธุรกิจท่องเที่ยวที่รับเงินสกุลต่างประเทศค่ะ

2020.03.14 12:41

Assadayut

ค่าเงินแข็งหรือค่าเงินอ่อนคงไม่ใช่ปัญหาที่ใหญ่ที่สุดของคนธรรมดาหากินอย่างเรา ปัญหาใหญ่กว่า คือ ไม่มีเงินนี่แหละ ไม่ได้จะมาขัดคอหรือนอกเรื่องนะคะ แต่เราว่ามันก็จริงอะ ทุกวันนี้ทำมาหากินกันลำบากเหลือเกินไม่ว่าจะทำอาชีพอะไร สิ่งที่ทำได้ก็คือการประหยัด ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะประหยัดอะไรได้อีก เท่านี้ก็มากเหลือเกิน

2020.04.15 15:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

อยากเรียนหุ้นฟรี มีที่ไหนเปิดสอนลงทุนหุ้นฟรีบ้าง

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

จะต่อเติมบ้านอย่างไรไม่ให้งบบานปลายครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ได้เงินเดือนละเท่าไหร่กันครับ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากให้ลููกชายได้ไปเรียนต่างประเทศ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

แบบไหนประหยัดไฟกว่าครับ

All (การเล่าเรียน)

ทำไมต้องจ่ายแป๊ะเจี๊ยะด้วย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี