Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำอย่างไรให้ลูกรักการเรียน

สวัสดีครับ ผมมีลูกอายุปีกว่าแล้วครับ อยากจะเตรียมตัวล่วงหน้าเกี่ยวกับการเรียนของลูก เพราะเดี๋ยวนี้มีหลายสิ่งที่ดึงดูดเด็กแทนการเรียน ท่านใดพอจะรู้วิธีที่จะทำให้ลูกชอบหรือรักการเรียนบ้างไหมครับ อยากฝึกเขาตั้งแต่เด็ก โดไปจะได้ขยันเรียนน่ะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Montana

ถ้าลูกมีการบ้านบ้างตั้งแต่เข้าอนุบาลไม่ต้องตกใจนะคะ ที่จริงก็เป็นการปลูกฝังนิสัยชอบทำการบ้านให้ลูกด้วย ช่วงแรกๆพ่อแม่อาจช่วยลูก แล้วก็ปล่อยให้เขาทำเอง จะได้มีวินัยในการรับผิดชอบการบ้านของตัวเอง จัดพื้นที่สักส่วนหนึ่งให้เป็นที่ทำการบ้านของลูก หรือจะมีตู้หรือชั้นหนังสือสร้างบรรยากาศในบ้านกระตุ้นให้ลูกสนใจอยากเรียนรุ้เรื่องอื่นๆเพิ่มขึ้นค่ะ

2020.01.24 7:35

สันติ

พ่อแม่ควรจัดเวลาไว้ว่าจะให้ลูกทำการบ้านตอนไหน เอาเวลาที่เราสะดวกด้วยเพราะพ่อแม่นี่แหละครับเป็นส่วนสำคัญที่จะทำให้ลูกชอบทำการบ้าน ตอนลูกทำเราก็นั่งอยู่ด้วย แสดงความสนใจเมื่อลูกอ่านหรือทำการบ้าน เขาก็จะมีความกระตือรือร้นไปด้วย ลูกถามอะไรเราก็ตอบด้วยความยินดี อย่าหงุดหงิด ลูกก็มีความสุขอยากทำการบ้านต่อ

2020.01.24 7:35

Tosanakorn

ผมว่าอยากครับ ผมเข้าใจเด็กๆเลยครับตอนที่ผมเป็นเด็กผมก็เป็นแบบนี้ละครับ ไม่ชอบเรียนหนังสือครับ ผมว่าเด็กไม่ว่าจะรุ่นไหนจะกี่รุ่นหรือจะกี่ปี ผมว่าเหมือนกันหมดแหละครับ ผมว่าอย่าสอนหนังสืออย่างเดียวครับให้เขาได้เจอกับเรื่องจริงที่นอกเหนือจากตำราเรียนบ้างก็ดีครับ เด็กจะได้รู้ครับว่าต้องทำอย่างไรบ้าง เขาจะได้เอาตัวรอดได้ครับ

2020.05.21 15:19

ด้วง

น่าเห็นใจสำหรับคนที่เป็นพ่อแม่นะครับ อยากจะให้ลูกๆรักการเรียนเพื่อที่จะทำให้เขามีทักษะและความสามารถที่จะใช้ชีวิตในอนาคต วิธีหนึ่งที่จะช่วยเขาได้ก็คือ การหาแรงบันดาลใจในการเรียน หรือว่าอยู่ใช้เวลาและเป็นเพื่อนกับเขาให้เหตุผลกับเขาว่าทำไมการเรียนถึงดี ผมไม่แนะนำนะครับที่พ่อแม่ใช้ของมาหลอกล่อให้เด็กเรียนได้ดี

2020.10.14 14:42

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การเกษียณก่อนกำหนด

วางแผน EARLY RETIRE เร็วต้องทำอย่างไรบ้างครับ

All (การเล่าเรียน)

ทำไมต้องจ่ายแป๊ะเจี๊ยะด้วย

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ทำอย่างไรให้ลูกเรียนภาษาอังกฤษเก่งๆ

All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

พี่่สาวจะให่ไปเรียนต่างประเทศ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

คลีนิคแก้หนี้ทำอะไร

All (ประกัน),All (อี วอลเล็ต)

ได้ยินว่าเป็นนักศึกษาถ้าไม่มีประกันสังคมจะได้รับเงินเยียวยา 5000

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี