Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขอความรู้เกี่ยวกับตัวที่ใช้ลดหย่อนภาษีเงินได้ค่ะ

ดิฉันเพิ่งจบได้ไม่นานและทำงานอยู่บริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง รายได้ก็เข้าข่ายที่จะต้องเสียภาษีเงินได้ปีนี้แน่นอนค่ะ เลยอยากทราบว่ามีอะไรที่ใช้ในการคำนวณเป็นตัวลดหย่อนภาษีเงินได้ประจำปีบ้างคะ และแต่ละตัวลดได้เท่าไหร่ อย่างไรบ้างคะ เพื่อจะได้เตรียมพร้อมสำหรับการยื่นขอคืนภาษีเงินได้ปีนี้ค่ะ รบกวนท่านที่พอทราบข้อมูลช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Otto

ประกันชีวิตครับ และถ้าคุณมีประกันสุขภาพด้วยก็ใช้ลดหย่อนได้ด้วยครับ เอาเบี้ยรวมกันและนำไปกรอกใส่ในช่องลดหย่อนเบี้ยประกันชีวิต ซึ่งใช้ลดหย่อนได้เต็มจำนวนตามเบี้ยที่จ่ายจริง แต่ต้องไม่เกิน 100,000 บาทครับ และตัวประกันชีวิตจะต้องเป็นตัวที่มีระยะเวลาเอาประกัน 10 ปีขึ้นไปเท่านั้นนะครับ ถึงจะนำไปใบ้ลดหย่อนได้

2019.08.01 18:22

Rosalinda

ซื้อกองทุน LTF หรือ RMF ครับ สามารถหาซื้อและหาข้อมูลได้จากธนาคารทุกที่ครับ สามารถนำไปใช้ลดหย่อนได้สูงสุด 15% ของรายได้พึงประเมินที่ได้รับที่ต้องเสียภาษีเงินได้ในปีนั้น แต่ก็ต้องไม่เกิน 500,000 บาทด้วยครับ นอกจากนี้ยังมีตัวลดหย่อนอื่นๆเช่น ค่าอุปการะเลี้ยงดูบิดามารดา ที่สามารถนำมาใช้ได้คนละ 30,000 บาท สองคนก็กรอกลงไป 60,000 ครับ แต่บิดามารดาต้องมีอายุ 60 ปีขึ้นไป และต้องมีรายได้ในปีภาษีนั้นไม่เกิน 30,000 บาทด้วยนะครับ นอกจากนี้ยังมีตัวลดหย่อนอื่นๆอีก ซึ่งคุณอาจไปเสริท์หาข้อมูลเพิ่มเติมได้จาก google ก็ได้ครับ

2019.08.01 18:23

ประมุข

ถ้าเป็นคนโสดนะเราสามารถลดหย่อนภาษีส่วนบุคคลได้ 60,000 บาท หรือว่าอย่างที่ความเห็นข้างบนบอกน้องก็มีลดหย่อนภาษีด้วยการซื้อกองทุน ltf แล้วก็กองทุน rmf แต่ว่าไม่เกิน 15% ของเงินได้ที่ต้องเสียภาษี หรือจะลดหย่อนภาษีได้จากเงินประกันชีวิตก็ได้ แต่ก็ไม่เกิน 1 แสนบาท หรือไม่ใช่แค่ประกันชีวิตของเรานะ แต่ลดหย่อนเบี้ยประกันสุขภาพของพ่อแม่อันนี้ก็ได้ 15,000 บาท แต่ว่าถ้าจะลดหย่อนภาษีทุกครั้ง ถ้าอยากจะใช้ใช้สิทธิ์ ก็อย่าลืมดูความต้องการของเราจริงๆเสมอนะ ไม่งั้นเราก็อาจจะต้องจ่ายเงินเพื่อซื้อสิ่งที่ไม่จำเป็นก็ได้

2020.04.16 4:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ได้รับเงินจากการฝึกงานต้องเสียภาษีด้วยหรือเปล่าคะ?

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

เปลี่ยนงาน,ตัวช่วยชำระหนี้

กระทรวงการคลังช่วยเหลือเราอย่างไรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี