Forum
แก้ไขล่าสุด: 

Rabbit Line pay กับ Line pay คือแอปตัวเดียวกันไหมคะ?

เวลาไปร้านชานมไข่มุกบางร้านตรงป้ายคิวอาร์โค้ดที่รับชำนะเงินบางทีก็เห็นกรอบป้ายคิวอาร์โค้ดเป็นสีเขียวอันนี้เข้าใจว่าเป็นของ Line pay แต่ส่วนใหญ่ที่เห็นคือกรอบป้ายสีส้มนี้คือของ Rabbit Line pay ใช่ไหมคะ ที่เข้าใจคือแอปสองตัวสามารถใช้กระเป๋าตังออนไลน์ตัวเดียวกันได้ เป็น e-wallet ด้วยกันทั้งคู่ แต่ทำไมต้องแยกเป็นสองแอปด้วย?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Taran

ช่วงแรกก็สงสัยเหมือนกันคะว่าก็ของไลน์ทั้งคู่ ใช้กระเป๋าเดียวกัน จะแยกชื่อกันทำไม แต่จริงๆไม่ใช่ค่ะ เพราะ Line pay และ Rabbit Line pay คือแอปตัวเดียวกันค่ะ ถึงได้ใช้กระเป๋าตังเดียวกันได้ ก็งงอยู่นานเลย คือ เมื่อก่อนไลน์ได้เอากระเป๋าเงินออนไลน์ (ระบบ e-wallet นั่นเองค่ะ) เข้ามาในตัวแอปพลิเคชั่นไลน์คือ Line pay ที่เรารู้จักกันในตอนแรก ก็ใช้ซื้อขาย ตามร้านค้าทั่วไปเหมือนแอป e-wallet ธรรมดาก็ยังไม่ค่อยบูมเท่าไหร่ค่ะ แต่หลังจากทางบริษัท LINE จับมือกับบัตรแรบบิต กลายเป็น Rabbit Line pay ทำให้ขยายการใช้งานได้มากขึ้น ใช้ Rabbit Line pay จองตั๋วรถไฟฟ้า BTS ได้ คนก็นิยมมากขึ้น จุดเด่นเลยก็คือ ตอนนี้ไม่ได้ใช้แค่ซื้อของออนไลน์แต่ยังจ่ายที่หน้าร้านค้าได้ผ่านตัว Rabbit Line pay ด้วย เงินที่เราเติมเข้าไปก็ถอนออกมาได้ และเราจะได้รับเงินคือจากการใช้จ่ายผ่านโปรโมชั่นต่างๆมากมาย สะดวกดีใช่ไหมคะ

2019.10.05 19:16

Rowan

เอาแบบเข้าใจ ง่ายๆนะครับ ไม่เอางงๆ ครับ Line pay คือบริการผ่าน app line ครับการใช้งาน ต้องอ่านลายนิ้วมือ หรือกดรหัสถึงจ่ายเงินได้ ครับ กระเป๋าเงินสามารถผูกบัตรเครดิตได้ครับ เครื่องรับจ่ายเงินต้องมีเครื่องอ่าน Barcode จาก app line ครับ ส่วน Rabbit line pay คือชื่อใหม่ มันคือบริการ ของ line pay กับบัตร rabiit ครับ

2020.06.25 4:55

พี่ไอน้ำ

@Taran ข้อมูลแน่น สมกับคนที่ใช้งานจริง เคยสมัครจะใช้งาน Rabbit Line pay แต่ไม่รู้ว่าพลาดตรงไหน ยังใช้ไม่ได้อะค่ะ ว่าจะให้พี่ดูให้อยู่ แต่เรามี wallet อื่นใช้งานอยู่นะ ตอนนี้เลยใช้แค่ wallet อันนั้นอย่างเดียว แต่สำหรับเราก็สะดวกดีนะคะ ปกติไม่ค่อยได้ไปซื้อของ นู่น นี่ นั่นเท่าไหร่หรอก ยิ่งตอนนี้ไปแค่ไม่กี่ที่เอง

2021.07.30 8:14

สันติพงศ์

เคยสมัครการใช้งานแล้วครับ ไอ้เจ้า Rabbit Line pay ตอนแรกกะว่าเอาไว้ซื้อพวกสติกเกอร์ครับ แต่ ทำแล้วงงครับ ก็เลยทิ้งค้างเอาไว้ดีกว่าครับ ไม่ได้สนใจมานานแล้ว แต่เห็นที่เพื่อนๆเขาใช้กันเขาว่ามีแลหซื้อของกิน ราคา 1บาท ด้วย อยากใช้งานเหมือนกันนะ พอจะมีใครสอนการสมัครแบบละเอียดๆบ้างไหมนะ ถ้าว่างลงไว้นะจะได้ทำตาม

2021.08.26 6:12

เศรษฐพงศ์

แอพตัวนี้เคยใช้งานแล้วครับ แต่ผมก็เลิกใช้งานแล้วครับ ไม่ค่อยได้ใช้อะไรเลยจริงๆครับ ดีแค่ซื้อเน็ตของ AIS เท่านั้นเองครับ ได้ส่วนลดดีนะครับ แต่การใช้งานแบบอื่นผมว่าโหลดใช้งานของวอลเล็ทตัวอื่นดีกว่าครับ ครอบคลุมการใช้งานเยอะกว่านะครับ แต่ถ้าเพื่อนๆชอบซื้อเน็ตถูกๆก็ใช้ได้นะครับ แต่ส่วนตัวซืื้อรายปีเอาไว้เลยไม่มีเสียดายอะไร

2021.09.26 8:40

วรานิษฐ์

@ เศรษฐพงศ์ แสดงว่าคุณไม่เคยใช้ซื้อย่างอื่นเลยใช่ไหมครับ ปกติผมจะใช้งาน Rabbit Line pay หล่ายอย่างเลยครับ อย่าง จ่ายค่าน้ำหรือว่าค่าไฟฟ้าก้ได้นะครับ การใช้งานอาจจะ คล้ายๆแต่ใช้งานได้น้อยกว่าของทรู แต่ ไม่ใช่ปํยหานะครับ เพราะส่วนใหญาเอาไว้ซื้อของในไลน์แอพ นะครับ มีโปรดีๆเยอะเลย อย่างที่ได้บ่อย คือ ไอติม แท่งละบาท

2021.10.06 14:2

Tanyalak rak

หลายคอมเม้นท์พูดถึงการใช้ Rabbit Line pay แล้วได้ไอศกรีมแท่ง 1 บาทกันหลายคน มีอย่างอื่นบ้างมั้ยอะคะมีแต่ไอศกรีมเหรอ ถ้ามีคนใช้งาน Rabbit Line pay เยอะขนาดนี้ เขาน่าจะมีโปรโมชั่นดีๆออกมาให้ลูกค้าได้ใช้อยู่นะ เป็นการดึงดูดลูกค้าใหม่ๆด้วย นี่เราเริ่มสนใจโปรโมชั่นอย่างที่มีคนมาคอมเม้นท์ละเนี่ย หวังผลมากเลยอะ

2021.10.09 14:53

(Moncha)

Rabbit Line pay กับ Line pay ชื่อคล้ายกัน พาคนใช้งานสับสน ส่วนตัวไม่ได้ใช้หรอกครับ ผมใช้ wallet อันอื่นน่ะ ใช้งานดีอยู่ เพราะผมเอาไว้ใช้เวลาซื้อของอยู่ไม่กี่ที่หรอก จะไปซื้อของหลายที่ทำไมให้เปลืองเงินเพิ่มล่ะครับ เดี๋ยวนี้เวลาที่ออกไปข้างนอก ต้องวางแผนให้ดีว่าไปที่ไหนบ้าง จะได้ไม่ใช้เวลาเยอะ และประหยัดค่าเดินทางด้วย

2021.10.23 8:52

ภูวนนท์

ตอนนี้ชักอยากจะสมัคร วอลเล็ทของเจ้านี้แล้วครับ เพราะว่าตอนนี้ชอบสั้งอาหารของไลน์แมนมากครับ แล้วเห็นว่าสามารถจ่ายเงินค่าอาหารผ่านแอพตัวนี้แล้วก็มีส่วนลดเยอะด้วย ชักเข้าท่าแล้ว เมื่อก่อนคิดว่าแอพฯนี้ไม่น่าจะมีที่ใช้งานนอกจากจะซื้อพวกสติกเกอร์เท่านั้น ว่าแต่สมัครวอลเล็ทตัวนี้มันสมัครยากแบบที่หลายๆคนบอกไหม

2022.01.23 15:22

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay จ่ายเงินไม่ยาก

Rabbit LINE Payใช้ไม่ยากเวลาจะจ่ายเงินก็เปิด QR Code แถมได้ส่วนลดจากร้านที่ร่วมรายการด้วย สะดวกมากจริงๆครับ ตอนนี้เวลาออกไปนอกบ้านใกล้ผมพกแค่โทรศัพท์เครื่องเดียวเท่านั้นจริงๆครับ เพราะว่า จ่ายผ่านRabbit LINE Pay ง่ายมากครับ แถมยังสมารถรับอต้มเพิ่มด้วยครับ ตอนนี้ผมเลิกใช้กระเป๋าตังแล้วครับ สะดวกมากๆเลยครับ

Rabbit LINE Pay

Rabbit LINE Pay ใช้กับ Macdonald

ผมลองใช้Rabbit LINE Payใช้กับ Macdonaldครับ สิ่งที่เห็นความแตกต่างเลยคือเรื่องของส่วนลดครับเพราะใช้Rabbit LINE Payจะได้ส่วนลดตั้ง 20% แต่ก่อนใช้ Rabbit ธรรมดาลดแค่ 10% เอง นี่ตอนนี้เวลาจะเข้าบ้านแฟนไลน์มาบอกตลอดเลยครับว่าซื้อกลับเข้ามาที่บ้านด้วยจะเอาไว้กินกับขนมหรือกาแฟตอนเช้าครับ ตอนนี่ชักห่วงแฟนแล้วครับว่าจะอ้วนเอา

Rabbit LINE Pay มีใครเป็นเหมือนกันไหม

ผมลองใช้Rabbit LINE Payแล้วครั้งแรกก็ดี พอใช้ไปสักเดือน ก็เหมือนโดนโกงเงิน ไป 7-11 เติมเงิน 100 บาท พนักงานดันเติมผิดเป็น line อย่างอื่น ก็ร้องเรียนไป line ก็ตอบกลับอันโตมัติ แต่ก็ไม่ได้เงินคืน พอครั้งที่ 2 เติมเงินไป 200 ไปจ่ายค่าอาหารก็จ่ายไม่ได้อีก ร้องเรียนไปที่ line เป็น 10 ครั้งแล้ว ตอนนี้ยังไม่ได้อะไรเลยครับ เสียดายเงินหายไป300เลย

Rabbit LINE Pay ต้องบอกพนักงานดีๆ

บอกพนักงานว่าจ่ายผ่าน Rabbit Line Pay ในแอพ พนักงานไม่เข้าใจ เรียกมาเป็นคนที่สาม ถึงพอรู้เรื่อง แต่ก็ไปเข้าใจผิด จำสับสนกับ Rabbit Rewards ผมเปิดหน้า QR COde อยู่ ก็พยายามบอกผมให้กดออก แล้วเข้าไปกดรับคูปองใน Rabbit Rewards ผมก็ยืนยันว่าไม่ใช่ครับ แล้วก็เอาหน้าที่เป็น QR Code + Barcode ของ Rabbit LINE PAY ให้ดู พนักงานก็ยังทำหน้างง ไม่เข้าใจ

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),All (การวางแผนการเงืน)

รู้สึกว่าRabbit line payใช้งานยาก

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

Wallet ของไลน์ที่เป็น Rabbit Line payใช้ซื้อสติ๊กเกอร์ได้อย่างเดียวไหม?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

สมัคร rabbit card line pay ดีไหม

วิธีเติมเงินเข้า rabbit line pay

เพื่อนๆช่วยสรุปข้อดีหรือจุดเด่นของบัตรRabbit LINE Payกันหน่อย ตอนนี้เราใช้ของTruemoneyอยู่ อยากจะสมัครเพิ่ม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

ผูก airpay กับ shopee ดีไหมคะ มีประโยชน์ไหม

AirPay / แอร์เพย์

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

อายัดบัญชีDolfin Wallet ได้หรือไม่

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay ผูกกับบัญชีธนาคารได้

mPay

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

mPay เลิกใช้แล้วครับ

mPay

mPay ชำระเงินจากใบเสร็จได้ง่ายๆ

mPay มีให้เลือก ว่าจะจ่ายเงินแบบไหน ผมชอบ เลือกที่จะจ่ายบิลทึกอย่างจากที่บ้านเลยครับไม่ต้องออกมาข้างนอกครับ การใช้งานของmPayก็ง่ายๆครับเพียงแค่ เลือกสแกนบาร์โค้ดก็ได้ หรือถ้าไม่มีใบแจ้งยอดบัตรเครดิต ก็กรอกรหัสบนบัตรเครดิตที่ช่อง หมายเลขสมาชิก ง่ายดีครับ ถ้าเพื่อนๆไม่อยากออกนอกบ้านแนะนำเลยครับ mPay ใช้งานง่ายครับ

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี