Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ซื้อประกันชีวิต คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra)ของFWDถ้าเราทำเองสามารถที่จะเอาไว้ลดหย่อนภาษีของเราเองได้ไหม

เห็นหลายๆคนบอกว่าซื้อประกันชีวิตแล้วสามารถ นำไปลดหย่อนภาษีได้ เราเลยคิดว่าถ้าทำได้ก็ดีไปเลยสิเพราะปีๆหนึ่งเราก็ต้องเสียภาษีอยู่เหมือนกัน ถ้าซื้อประกันเอาไว้ก็คุ้มทุนมากครับ อยากทราบครับว่า ประกัน คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ของFWD เนี๊ยะ ถ้าผมซื้อไว้จะสามารถเอามาใช้ลดหย่อนได้ไหม ที่สนใจเพราะเบี้ยประกันของเขาผมพอสู้ไหวครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

เจ้าชายกบ

บอกเลยครับว่าประกันคุ้มทวี Extra อันนี้ลดหย่อนภาษีได้ แล้วสำหรับผมผมรู้สึกว่ามันช่วยผมเหมือนเก็บออมเงินได้ด้วย คือถ้าผมไม่ทำประกันตัวนี้ผมไม่มีเงินเก็บเลยนะครับแต่พอผมเริ่มทำประกันตัวนี้เบี้ยประกันที่ผมจ่ายไปอ่ะผมได้คืนทุกปีเป็นเงินก้อน มันทำให้ผมรู้สึกเหมือนผมเก็บเงินก้อนได้ รู้สึกดีนะ คุณลองพิจารณาดูก็ได้ครับ

2020.11.09 14:44

ฐาปนา

ขอทำความเข้าใจกับคำถามของคุณนิดนึงนะครับคุณทำประกันตัวนี้เพื่อต้องการจะลดหย่อนภาษีอย่างเดียวใช่ไหมครับ ไม่ใช่ว่าอยากทำเพราะเป็นห่วงชีวิตของตัวเองและครอบครัวใช่ไหม ถ้าเป็นงั้นผมขอบอกว่าอย่าทำเลยครับ ยังมีวิธีอื่นที่ยังลดหย่อนภาษีได้แล้วยังสามารถได้รับผลประโยชน์มากกว่าการทำประกันด้วย นั่นคือการลงทุนกองทุนรวมหรือกองทุนRMF , SSFครับ ลองไปศึกษาดูนะ

2020.12.28 9:1

NaRa

ก็อย่างที่คอมเม้นต์อื่นๆออกมาแล้วนะคะว่าถ้าเจอแบบนี้เอาไปลดหย่อนภาษีได้ แต่ก็ต้องดูว่าคุณอยากจะได้ลดภาษีแต่ละปีเนี่ยมากแค่ไหน แล้วการซื้อประกันเนี่ยจะทำให้คุณสามารถลดหย่อนภาษีได้ตามที่คุณต้องการไหมถามตัวเองดูให้ดีๆนะคะ เพราะนอกจากการซื้อประกันแล้วก็ยังมีธุรกรรมการเงินต่างๆอย่างอื่นอีกที่สามารถทำให้คุณได้รับการลดหย่อนภาษีได้เหมือนกัน

2021.01.18 10:32

เบน่า

@NaRa เพราะว่าจากที่ดูๆข้อมูลมาถ้าต้องการทำประกันและเอาเงินค่าเบี้ยประกันที่จ่ายไปแต่ละปีเพื่อมาลดหย่อนภาษีรายได้โดยตรงเนี่ยมันจะไม่คุ้ม แต่ถ้าจุดประสงค์ก็คืออยากจะทำประกันตัวนี้และเอาของแถมเป็นการลดหย่อนภาษีเงินได้เราว่าน่าจะโอเคมากกว่า เพราะว่า น่าจะมีอีกหลายอย่างที่เราสามารถทำได้เพื่อลดหย่อนภาษีอย่างเช่นการเอาเงินไปลงในกองทุนหรือว่าซื้อสินค้า OTOP ก็น่าจะทำได้เหมือนกันนะคะ

2021.03.16 14:26

ฝน

@เจ้าชายกบ น่าสนใจเหมือนกันนะคะประกันแบบนี้ กำลังหาประกันชีวิตที่ทำแล้วได้เอาเงินไปด้วยอยู่เหมือนกันเลย ฟังคุณรีวิวประกันตัวนี้ให้แล้วก็สนใจมากขึ้นค่ะเดี๋ยวจะลองศึกษาดู เขาคิดว่าถ้าไม่ใช้ตัวช่วยอย่างพวกประกันหรือการเปิดบัญชีเงินฝากประจำ ก็คงจะเก็บเงินยากเหมือนกันค่ะ เพราะทุกวันนี้รายได้ก็ไม่ได้มากมายอะไรแต่ค่าใช้จ่ายเท่าเดิม แล้วก็ถึงกับมากขึ้นด้วยซ้ำ

2021.06.12 15:23

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าเราจะทำประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) สามารถนำไปของลดหย่อนภาษี ในปีนี้ได้ไหม

คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันชีวิต ของ FWD คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ทั้ั้ง4แบบ เมื่อซื้อแล้วมีประกันสุขภาพแถมมาด้วยไหม

คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ถ้าคนเงินเดือนไม่มาก ประกันชีวิตตัวนี้ พอที่จะเป็นทางเลือกหนึ่งของคนที่อยากทำประกันชีวิตแบบเราได้ไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ปีนี้ทุกคนที่บ้านกำลังเครียดเรื่อง ค่าเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายตกคนละ2-3 หมื่นกว่าบาท ทำไงดีละ พอหาทางออกให้ได้ไหม

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตของ FWD ดูจากทุนประกันที่จะได้รับแล้ว เป็นการออมที่คุ้มไหมครับ ถ้าอยากมีเงินตอนแก่

ประกันชีวิต

ถ้าจะซื้ื้อประกันของ FWD ชื่อ คุ้มชีวีเอ็กซ์ตร้า (Whole Life Extra) ให้กับคนที่บ้าน ต้องเซื้อประกันเสริมอะไรบ้างไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี