Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ไม่สามารถชำระ เบี้ยประกันชีวิตได้ จนครบสัญญา ไม่ทราบว่าทางประกันพอมีทางออกช่วยเหลือกลุ่มคนเหล่านี้ไหม?

หนูกำลังศึกษาดูข้อมูลการทำประกันชีวิตอยู่คะหลายคนอาจจะเคยได้ยินบ่อยนะคะ อย่างประกันชีวิตไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 2 ประกันชีวิตฉบับนี้แน่นอนว่าระยะเวลาของการชำระเบี้ยประกันภัยให้ครบตามสัญญาต้องเป็น 10ปี แต่ถ้าเกิดกรณีว่าผู้เอาประกันไม่สามารถชำระได้เนื่องจากช่วงนี้เงินไม่มี ต้องทำอย่างไร? คะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ข้าวจี่

เจอปัญหานี้เหมือนกันค่ะ แต่เขาเพิ่งจัดการให้เรียบร้อยไป ตอนแรกก็หาข้อมูลอยู่เหมือนกันนะคะว่าจ่ายเบี้ยประกันไม่ไหวต้องทำยังไงแต่ยิ่งฟังคอมเมนต์หรือความคิดเห็นของคนอื่นๆไปเรื่อยๆก็รู้สึกสับสนและตัดสินใจไม่ค่อยถูกก็เลยเอาที่ตัวเองสบายใจยกเลิกกรมธรรม์ไปแล้วค่ะเหลือแต่ประกันสุขภาพที่มีอยู่ตอนนี้และการชีวิตยังไงก็จ่ายไม่ไหวจริงๆ

2020.11.27 16:27

หวาน

ในกรณีถ้าเกิดว่าเจอปัญหาไม่มีเงินที่จะผ่อนชำระเบี้ยประกันเนื่องจากระยะเวลานานเกินไป แนะนำเลยค่ะว่าก็ทำการเวนคืนประกันสิคะ ซึ่งคิดว่าวิธีนี้เป็นวิธีที่ดีที่สุดถึงแม้จะไม่ได้รับเงินเบี้ยประกันที่จ่ายไปคืนทั้งหมด แต่ก็ยังดีที่ได้รับบางส่วนนะค่ะเพราะว่าเป็นความรับผิดชอบของเราเอง ที่เราไม่สามารถผ่อนชำระได้ 10 ปีก็เลยต้องรับผลไปนะคะ

2020.12.29 15:57

รุ้งลาวัลย์

เราไม่เห็นด้วยคะที่จะเวนคืนประกันชีวิต ที่บอกว่าไม่เห็นด้วยเพราะว่ามันไม่คุ้มเลยนะคะ เวนคืนแล้ว ก็ต้องไปทำประกันชีวิตเจ้าใหม่อีก แล้วจะมีเงินจ่ายเหรอคะ รักษาตัวที่เรามีเอาไว้ดีกว่าคะ ไม่ทราบว่า คุยกับประกันหรือยังคะ เพราะว่าถ้าเราเคยจ่ายเป็นปี เราสามารถเปลี่ยนมาจ่ายเบี้ยประกันทุกๆ6เดือนได้นะคะ จ่ายแบบนี้อาจไม่หนักมากคะ

2021.01.08 14:59

สายรุ้ง

@k.รุ้งลาวัลย์ ใจเย็นๆนะจขกทเค้าแค่อยากรู้ว่ามีวิธีไหนบ้างถ้าเราไม่มีเงินจ่ายค่าเบี้ยต่อไปได้ ซึ่งวิธีที่จะจัดการกับปัญหานี้มันมีเยอะค่ะ ไม่ได้บอกว่าต้องทำแบบนั้นจริงๆ ก็ถ้าไม่อยากที่จะเวนคืนกรรมธรรม์ อีกวิธีนึงคือการขอลดความคุ้มครองหรือผลประโยชน์ลง ตรงนี้จะช่วยให้เราสามารถจ่ายเบี้ยได้ถูกลงค่ะและทำให้เรายังชำระเบี้ยต่อๆไปได้ จริงๆมันก็มีวิธีอื่นๆอีกนะเยอะมาก

2021.03.12 13:51

นกนางนวล

@ข้าวจี่ คุณก็เจอปัญหาเหมือนกันเลยนะคะ ไม่ทำตามแบบประสบการณ์ของคุณก็ดีนะสบายใจดี เพราะว่าสถานการณ์เศรษฐกิจไม่แน่นอนเลยการเงินก็ไม่แน่นอนถ้าสมมุติใช้วิธีตามที่ บริษัทประกันมักจะแนะนำให้ก็อย่างเช่นขยายระยะเวลา หรือว่าเลื่อนไปก่อนก็กลัวว่าพอเลื่อนไปแล้วพอถึงกำหนดอีกครั้งก็ยังไม่สามารถจะจ่ายได้ ลำบากใจเหมือนกันนะคะ

2021.05.28 15:21

berries ^-^

ต้องคิดเยอะค่ะหากว่าจะซื้อประกันชีวิตแบบที่จ่ายค่าเบี้ยประกันภัยระยะสั้น อย่างประกันชีวิตไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 2 ที่เจ้าของกระทู้ถามมาน่ะ ประกันชีวิตฉบับนี้มีระยะเวลาการจ่ายค่าเบี้ยประกันภัยเพียง 10 ปีเท่านั้น ถ้าจ่ายไม่ทันจริงๆบอกตัวแทนประกันว่าจะขอจ่ายเป็นราย 3 เดือน หรือราย 6 เดือนไม่ได้เหรอคะ

2021.05.31 3:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต

ถ้าต้องการซื้ื้อประกันเพิ่มเติมที่เอาไว้รักษาตัว ไม่ทราบว่า ค่าเบี้ยประกันจะเพิ่มมาประมาณเท่าไรครับ?

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 2 ที่บอกว่าได้เงินคืนไม่ทราบว่า ได้เงินคืนยังไงแล้วได้เท่าไรครับ?

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

ซื้้อ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 2 เอาไว้แล้วถ้ามีอุบัติเหตุ ไม่สามารถจ่ายประกันต่อได้ จะถูกยกเลิกไหมครับ?

ประกันชีวิต

ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 2 ที่ได้เงินคืนปีละ2พัน ไม่ทราบว่าได้รับเงินก้อนนี้ เป็นเวลานานแค่ไหน?

ประกันชีวิต

ทุนประกันของ ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 2 ที่ได้มากถึง2แสนเมื่อเทียบกับ เงินที่เราจ่ายทุกปี ได้ผลตอบแทนยังไงครับ?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตที่เป็นของไทยประกันชีวิต อย่าง ไทยประกันชีวิต ทรัพย์ปันผล 85/10 แผนที่ 2 คุ้มครองเสียชีวิตจาก โควิด-19 ไหมครับ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี