Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พ่อเสียชีวิตครับ ต้องการเคลมประกัน GenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) ต้องทำยังไงบ้างครับ?

เข้ามาในเวบนี้เห็นถามแล้วก็ตอบเรื่องประกันแล้วก็เรื่องอื่นดีมากครับ ผมก็มีปัญหาครับ ตอนนี้กำลังหาเอกสารประกันชีวิตของพ่อครับ จำได้ครับว่าพ่อไปทำ ประกันชีวิตGenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) ไว้เมื่อ4ปีที่แล้วครับ แต่พ่อเสียไปแล้วครับ ผมอยากทราบว่า ถ้าเราจะเคลมประกันต้องทำไงบ้างครับ ต้องมีเอกสารอะไรไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ผกากรอง

ไม่ทราบว่าหาประกันของพ่อเจาหรือยังคะ แต่ถ้ายังหาไม่เจอ มั่นใจไหมคะว่าพ่อคุณทำประกันเจ้านี้เอาไว้ ติดต่อไปที่ตัวเทนประกันเลยคะเดียวเขาเอาเอกสารต่างๆมาให้เราเองคะ ส่วนเอกสารที่จะเคลม น่าจะมีแค่บัตรมรณะเท่าเท่านั้นคะ ไม่น่าจะต้องมีเอกสารอะไรมากมายคะ ยังไงเราขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ ตอนนี้อาจจะเหงาๆ แต่ต้องอดทนนะคะ

2020.11.12 14:3

Ann

ไม่ทราบว่าตอนนี้คุณหากรมธรรม์ของคุณพ่อเจอหรือยังคะ เพราะว่ากรมธรรม์ก็เป็นหลักฐานสำคัญด้วยในการที่จะยื่นเคลมประกันนะ นอกจากนั้นจะต้องมีใบมรณบัตรแล้ว ก็ยังต้องใช้บัตรประจำตัวประชาชนของคุณพ่อของคุณด้วย เอกสารสำคัญคร่าวๆก็ประมาณนี้ ส่วนเอสสารอื่นๆที่บริษัทต้องการคิดว่าคุณต้องติดต่อสอบถามบริษัทประกันสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมเอาเองนะคะ

2020.12.08 8:59

ญาณัชชา

ตอนนี้ถ้ายังไม่ได้ รองๆติดต่อไปที่สำนักงานใหญ่ของเขาเลยคะ เรื่อเอกสารของประกันชีวิตหาย เป็นเรื่องปกติมากเลยคะ เรามักจะเก็บแล้วก๋ลืมคะว่าเอาไว้ที่ไหน เพราะว่าเป็นเอกสารที่เราไม่ค่อยได้ใช้เลยคะ นี้เก็บแค่4ปียังหาไม่เจอเลย ถ้าเก็บไว้ 15ปีครบสัญญา เอกสารคงไม่เหลือซากแน่นอนคะ ยังไงติดต่อไปสอบถามเขาดูนะคะ

2021.01.12 15:15

TUM

ลองทำตามที่คุณANN แนะนำก็ดีนะครับ ยังไงจขกทลองเตรียมเอกสารก่อนเป็นอันดับแรกเลย เช่น บัตรประชาชนของพ่อคุณแล้วก็ใบมรณะบัตร และกรมธรรม์ด้วยนะครับ แล้วก็ไปติดต่อตัวแทนดูเพราะว่าถ้าคุณไม่มีเอกสารอะไรเลย ตัวแทนก็ต้องบอกให้คุณกลับมาเตรียมอยู่ดี เตรียมไปให้พร้อมเลยดีกว่าครับจะได้เคลมได้เลยไม่มีปัญหาอะไร

2021.03.21 6:31

Fiona

ที่จริงแล้วเอกสารสำคัญอย่างพวกกรมธรรม์ประกันชีวิตเนี่ย คงไม่หายหรอกค่ะ แต่คุณพ่อของคุณอาจจะเก็บเอาไว้อย่างดีก็ได้ทำเป็นเอกสารสำคัญเราก็เป็นเอกสารที่ไม่ค่อยจะได้ใช้ ลองตั้งใจหาดีๆอีกครั้งนะคะคิดว่าอยู่ในบ้านนั่นแหละค่ะตอนนี้จขกทอาจจะหาเจอแล้วก็ได้ ยังไงก็มาอัพเดทในห้องกระทู้นี้หน่อยนะคะว่าเจอแล้วหรือยังไม่เจอ

2021.05.12 13:52

Pik

เห็นกระทู้แล้วทั้งตกใจและรู้สึกเสียใจกับเจ้าของกระทู้ที่เสียคุณพ่อไป ตอนนี้อาการโศกเศร้าของคุณคงดีขึ้นมากแล้ว เรื่องประกันน่าจะจบด้วยดีใช่มั้ยครับเพราะเห็นคอมเม้นท์ต่างๆที่ให้คำแนะนำมา ต้องใช้ได้ผลกันบ้างละ คุณคงได้รับเงินชดเชยเรียบร้อยแล้วนะ จากนี้ไปก็ต้องดูแลทุกคนในครอบครัวให้ดี ขอให้มีกำลังใจมากขึ้นนะครับ

2021.05.16 16:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เบี้ยประกันของGenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) เมื่อเทียบกับผลประโยชน์ที่ได้รับ สมเหตุผลไหมครับ?

GenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

เอกสาร การทำประกันชีวิตของพ่อ ไม่ทราบว่าเอาไว้ที่ไหน อยากทราบเรื่องของขอรับผลประโยชน์ ว่าต้องทำอะไรบ้าง

GenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

All (ประกัน),All (การจ่ายภาษี)

ถ้าต้องการทำประกันชีวิตเอาไปลดหย่อนภาษี การซื้อประกันชีวิต ระยะสั้น หรือระยะ ยาว อันไหนดีกว่ากัน?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากทำประกันชีวิต แล้วมีประกันสุขภาพด้วย ชอบทั้งสองเลย ไม่ทราบว่าตัวนี้ ต้องซื้อเพิ่มไหม หรือแถมติดมาแล้ว

ประกันชีวิต

กำลังกังวลเรื่องการเคลมประกันชีวิต ของGenProCash 15 (แผนชีวิตปลอดภัย เงินออมยั่งยืน) ที่ใกล้จะครบสัญญา

ประกันชีวิต

ทำไมค่าเบี้ยประกันชีวิตตัวนี้ ต่อปีแพงจัง แล้ว ถ้าปีนี้เราไม่จ่ายเบี้ยประกันชีวิต มันจะมีผลอะไรบ้างไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี