Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราจะรู้ได้ยังไงว่าประกันชีวิตตัวไหนเหมาะกับเรา มันมีการตรวจสอบอะไรบ้างที่จะทำให้เรารู้ความต้องการจริงๆ?

หลายบ้านซื้อประกันชีวิตกันยกบ้านเลยก็มี เราก็แปลกใจนะว่า ประกันชีวิตบางเจ้าในบ้านเราราคาเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายค่อนข้างแพงเลยนะ ยิ่งเป็นประกันแบบจ่ายเบี้ยระยะสั้นด้วยยิ่งแพงไปใหญ่เลย เราก็อยากทำนะ แต่ไม่มั่นใจว่าประกันชีวิตแบบนี้เหมาะกับเราไหม ขอแนะนำหน่อยว่าประกันแบบไหนจะเหมาะกับเรา เราต้องตรวจสอบอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ธนพงศ์

ง่ายๆเลยครับ ถ้าอยากทราบว่าเราเหมาะกับประกันชีวิตตัวไหน เราดูได้จากรายได้ของเราครับ ประกันระยะสั้นๆ มักส่งเบี้ยประกัน 2-3หมื่นบาทต่อปีครับ ถ้าเงินรายได้ต่อปีเราเหลือประมาณนี้ ประกันระยะสั้นๆก็เหมาะสมครับ แต่ ถ้าเงินในรายได้ของเราไม่ถึงก็ดูเป็นระยะยาวดีกว่าครับ ไม่ต้องมาเครียดเวลาที่ต้องจ่ายเบี้ยประกันครับ

2020.11.13 14:59

เรียม

สำหรับเราคิดว่าสิ่งแรกที่ต้องคิดคือเบี้ยประกัน เพราะเราต้องทำงานคนเดียวและต้องเลี้ยงลูก 2 คน ถ้าเบี้ยประกันสูงเกินไปถ้าชำระเบี้ยประกันไปสักระยะหนึ่งแล้วมีปัญหาไม่สามารถส่งต่อได้ จะทำให้เราเครียด และสองเราจะดูเงื่อนไขของความคุ้มครอง เพราะประกันบางตัวจะมีเงื่อนไขและขอยกเว้นจากความคุ้มครอง สองเรื่องนี้จะทำให้เราคิดถึงเป็นอันดับแรก ที่จะตัดสินใจจะทำประกันค่ะ

2020.12.12 7:23

ประมวล

นากจากเรื่องเบี้ยประกันที่เราต้องจ่ายทุกปีแล้วที่เราต้องดูอีกอย่างคือเรื่องของผลประโยชน์ที่เราจะได้รับครับ ประกันชีวิตบางตัวค่าเบี้ยประกันชีวิตอาจจะเท่ากันครับ แต่ผลประโยชน์ที่ได้อาจต่างกันมากครับ บางเจ้าได้ผลประโยชน์มากกว่าครับ หรือว่าบางเจ้าก็มีเงินปันผลให้เราทุกปีด้วยครับ เวลาจธซื้อประกันชีวิตต้องมีตัวเลือกครับ

2021.01.15 14:54

ลิลลี่

จขกทประกันชีวิตมันก็มีหลายแบบนะคะ เช่น ประกันชีวิตแบบสะสมทรัพย์ ประกันชีวิตแบบนี้จะได้รับเงินคืนมากกว่าเบี้ยที่จ่ายไปเป็นอะไรที่คนนิยมทำกันมากสำหรับประกันแบบนี้ อีกแบบนึงก็จะเป็นประกันชีวิตที่คุ้มครองชีวิตของเรา สามารถเลือกได้ว่าเราจะทำแบบช่วงระยะเวลาสั้นๆหรือจะทำแบบตลอดชีพ อีกแบบนึงก็จะเป็นประกันแบบบำนาญ ถูกออกแบบมาเพื่อที่จะเก็บออมไว้ใช้ในยามเกษียณ จขกทต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่าอยากได้แบบไหนแล้วค่อยหาข้อมูลนะคะ

2021.03.26 13:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

อยากทราบว่า ประกันชีวิต ของ เจอเนอราลี่ ใครที่เคยได้เงินคืนบ้าง เป็นอย่างไรบ้าง คุ้มกับการวางแผนระยะยาวไหม?

GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต

สมมุติว่าถ้าเราจะซื้อประกันชีวิต ของ GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) ให้กับเด็กๆคิดว่าตัวนี้ทำได้ไหมคะ?

GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) / เจนเนอราลี่ประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,All (วางแผนเกษียณอายุ)

ประกันชีวิต ตัวนี้เหมาะกับการเกษียณไหม กำลังกังวลเมื่อเราแก่ตัวไปกล้วว่าจะไม่ได้รับอะไรเลย มีประกันอะไรดีๆบ้าง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้าเราจะซื้อประกันชีวิต ของ GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) ให้พ่อกับแม่เราพร้อมๆกันเลยจะดีไหม? ครับ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ถ้าเราทำประกันชีวิต ของ เจอเนอราลี่ ตัวที่ชื่อว่า GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) ถ้าจะเวนคืนกรมธรรม์ ไม่ทราบว่าช่วงปีไหนของประกันดีที่สุด?

ประกันชีวิต

เราอาจจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับ ประกันชีวิต GenProLife 20 (แผนเงินออมมั่งคั่ง) อยากเปลี่ยนแผนประกันได้ไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี