Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พี่ชายเราให้ผู้รับประโยชน์เป็นเพื่อนแทนที่จะเป็นคนในครอบครัว กรณีแบบนี้เราสามารถร้องคัดค้านอะไรได้ไหม

รบกวนด้วยคะ ที่บ้านเรา พี่ชายทำประกันชีวิตของ ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 แต่ที่แปลกใจคือ พี่ชายเราให้ผู้รับประโยชน์เป็นเพื่อนแทนคะ ตอนนี้พี่ชายเสียชีวิตจากอุบัติเหตุคะ แต่ที่บ้านไม่ยอมคะ กรณีนี้ ถ้าลูกๆของพี่ชายจะร้องคัดค้านทําได้หรือไม่ และถ้าบริษัทประกันภัยจ่ายค่าสินไหมทดแทนให้แก่เพื่อนพี่ชายไปแล้ว จะทําอย่างไรคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สิตาภา

น่าแปลกนะคะ ว่าทำไมพี่ชายยกเงินทุนประกันทั้งหมดให้กับเพื่อนแทนที่จะเป็นคนในครอบครัวเราเอง ส่วนตัวเราว่ามันต้องมีเหตุผลคะ ไม่อย่างนั้นพี่ชายคุณไม่ทำแบบนั้นแน่นอนคะ ลองเชคกับเพื่อนๆพี่ชายก่อนไหมว่าทำไมเขาทำแบบนั้น อาจเป็นไปได้ว่าพี่ชายคุณ อยากให้เงินก้อนนี้เป็นการชดใช้หนี้สินอะไรหรือเปล่า ขอต้องมองในแง่ดีก่อนคะ

2020.11.14 13:21

นำ้ตาล

ในเมื่อกรมธรรม์ได้ระบุชื่อของเพื่อนพี่ชายคุณเป็นผู้รับผลประโยชน์ ก็ต้องเป็นไปตามนั้นนะค่ะ คิดว่าไม่สามารถทำอะไรได้ ทางที่ดีคุณลองไปคุยกับเพื่อนของพี่คุณดู บางที่คุณอาจจะทราบเหตุผลว่าทำไมพี่ชายคุณถึงได้ให้เพื่อนเป็นผู้เอาผลประโยชน์ เมื่อถึงตอนนั้นคุณขอร้องเขาให้เห็นใจถึงความจำเป็นที่ครอบครัวของพี่ชายคุณได้รับจากการสูญเสียหัวหน้าครอบครัว

2020.12.13 0:33

ศิวัชญา

ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยครับ สำหรับการสูญเสียครั้งนี้ครับ แล้วก็ต้องเสียใจด้วยครับกับสิ่งที่กำลังมีปัญหากันครับ สัญญาที่ระบุเอาไว้ถือว่าเป็นที่สิ้นสุดครับ พี่ชายคุณอาจไปทำธุรกิจหรือว่ายืมเงินจากเพื่อนคนนี้หรือเปล่าครับ ถึงได้ทำแบบนี้ ส่วนถ้าลูกๆของพี่ชายอยากได้เงินส้วนนี้ก็ต้องเจราจากับเพื่อนของพี่ชายแล้วละครับ เขาอาจสงสารครับ

2021.01.15 15:19

ชูเกียรติ

น่าจะทำอะไรไม่ได้นะอย่างที่คุณน้ำตาลบอกไป เพราะว่าเงื่อนไขมันก็ต้องเป็นตามที่สัญญาบอกไว้อ่ะ ไม่น่าจะเปลี่ยนแปลงอะไรได้ครับ ยกเว้นว่าในกรณีที่พี่ชายของคุณไม่ได้เขียนระบุผลประโยชน์เอาไว้ว่าจะให้ใคร ตรงนั้นก็จะเป็นคนในครอบครัวที่จะได้รับผลประโยชน์ไป แต่ถ้าในกรณีนี้คงจะหมดสิทธิ์นะ คงต้องเป็นไปตามสัญญาในกรมธรรม์เลยครับ

2021.03.27 2:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กำลังงงกับประกันครับ ผมทำประกันชีวิตของไทยประกันชีวิตเอาไว้แล้ว แล้วเราต้องทำประกันอุบัติเหตุของเขาด้วยไหม

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ตอนนี้เราเลิกกับสามีแล้วและเราอยากเปลี่ยนแปลงรายชื่อผู้รับผลประโยชน์ จากประกันอุบัติเหตุ ต้องทำอย่างไร?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ปกติแล้วการเคลมประกันขอสินไหมทดแทน ต้องใช้เวลานานขนาดไหนคะ ตอนนี้ผ่านมาหลายเดือนแล้วคะ เรื่องยังเงียบอยู่คะ

ปีนี้เราซื้อประกันอุบัติเหตุ ของ ไทยประกันชีววิตเอาไว้ ประกันนี้สามารถคุ้มครองเราในต่างประเทศไหม?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

ถ้าประสบอุบัติเหตุ หัวแตก แขนหัก ไม่ทราบว่า สามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลจาก ประกันอุบัติเหตุตัวนี้ได้ไหม?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต,อาการบาดเจ็บ,ความป่วยไข้,All (อุบัติเหตุ)

เป็นลมล้มหัวฟาดพื้น เนื่องจากความดันโลหิตสูง ทางแพทย์สามารถตรวจสอบได้ไหมว่าเราเสียชีวิตด้วยโรคนี้?ครับ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี