Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ได้รับผลประโยชน์เมื่อเสียชีวิตเท่านั้น จะคุ้มกับค่าเบี้ยประกันที่จ่ายมั้ย?

ผมสงสัยน่ะครับ ว่าทำไมหลายคนเลือกที่จะทำประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ทั้งที่ได้รับผลประโยชน์เมื่อเสียชีวิตเท่านั้น แต่ไม่ได้มีความคุ้มครองเรื่องสุขภาพเลย หมายถึงพวกค่ารักษาพยาบาลอะไรอย่างงี้ ที่จริง ผู้สูงอายุถือว่าอยู่ในกุล่มเสี่ยงของความเจ็บป่วยเลยนะ แล้วมันจะคุ้มกับค่าเบี้ยประกันที่จ่ายไปเหรอครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ไพทูรย์

ประกันแบบนี้เป็นการวางแผนหลังจากที่เราเสียชีวิตครับ ว่าเงินที่ได้จะเอาไปทำอะไรครับ บางคนก็จ่ายเบี้ยประกันแบบนี้เอาไว้เป็นเงินค่าทำศพครับ หรือว่าบางคนก็ทำเอาไว้ให้ลูกหลานครับ แต่ถ้าอยากได้เรื่องการดูแลสุขภาพแล้วละก็ ต้องจ่ายเพิ่มครับ เลือกซื้อประกันสุขภาพ ที่เราคิดว่าเราต้องได้ใช้แน่นอนครับ อย่างประกันมะเร็งก็น่าสนครับ

2020.11.21 13:47

เบล

ใช่ค่ะ มันคืออย่างที่เม้นบนบอกเลย ก็คือว่าเราเคยทำให้กับยายเราอยู่ ประกันตัวนี้เนี่ยแหละค่ะ เมื่อคุณย่าเราเสียทางประกันเค้าก็ให้ตามที่ได้ตกลงในสัญญากัน คือเงินที่เราได้มา เราเอาไปเป็นค่าจัดงานศพ แล้วใช่ค่ะหากว่าดูๆแล้วคนที่ทำประกันมีเรื่องปัญหาเกี่ยวกับสุขภาพด้วย ก็ควรจะซื้อประกันเพิ่มเติมเข้าไปด้วยค่ะ

2020.12.18 16:57

สังข์วาลย์

การจ่ายเงินเป็นไปตามปีที่เราจ่ายเบี้ยประกันชีวิตครับ ถ้าตามที่ตกลงเอาไว้ในสัญญาประกันชีวิต ถ้าส่งเบี้ยประกันชีวิต ในช่วง 1-2ปีแรกแล้วเสียชีวิต วงเงินจะได้แค่เท่าที่เราจ่ายครับ แต่ถ้าเราจ่ายไปตั้งแต่ปีที่3แล้วเราเสียชีวิต คนที่อยู่ข้างหลังเราจะได้รับเงินเท่ากับที่เราจ่ายพร้อมเงินคืน อีก 2% ครับ ก็จะจะได้% เพิ่มขึ้นตามปีเลยครับ

2021.01.28 4:51

++เทม++

ใจเย็นนะครับเจ้าของกระทู้ ที่คุณบอกว่าประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ได้รับผลประโยชน์เมื่อเสียชีวิตเท่านั้น ไม่มีความคุ้มครองเรื่องค่ารักษาพยาบาลเลย แล้วอย่างนี้จะคุ้มกับการจ่ายค่าเบี้ยประกันมั้ย คือ มันเป็นประกันชีวิตน่ะครับ เสียชีวิตถึงจะได้รับผลประโยชน์ ถ้าอยากได้ค่ารักษาพยาบาลด้วยต้องซื้อประกันเพิ่มเข้าไปครับ

2021.03.12 15:28

Four44

@++เทม++ ขอเสริมความคิดเห็นของคุณนะคะ แล้วก็ขอบอกเจ้าของกะทู้ด้วยว่า สามารถซื้อประกันสัญญาเพิ่มเติมสำหรับสุขภาพได้ค่ะ รู้สึกจะมีให้เลือก 2 อย่างนะคะ ก็คือสัญญาเพิ่มเติมที่คุ้มครองค่ารักษา แล้วก็สัญญาเพิ่มเติมที่จ่ายเงินชดเชยรายได้ แต่จากคำถามของจขกทท่าทางจะอยากได้ความคุ้มครองค่ารักษามากกว่านะ ซื้อเพิ่มได้ค่ะไม่ต้องกังวล

2021.05.24 17:22

เอื้อมดาว

ก็เป็นธรรมดาของประกันชีวิตน่ะค่ะที่จะให้ความคุ้มครองในกรณีที่เสียชีวิตเท่านั้น บางคนจึงทำประกันชีวิตไว้เพื่อให้คนข้างหลังได้มีเงินก้อนไว้ใช้ จะเอาไปทำอะไรก็แล้วแต่ อย่างน้อยเอาไว้จัดงานศพก็ได้ สำหรับประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ก็เงื่อนไขเดียวกัน ถ้าอยากได้ความคุ้มครองมากกว่านี้ต้องซื้อเพิ่มเอาค่ะ

2021.05.27 14:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การเกษียณก่อนกำหนด,All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ควรให้สมัครกับตัวแทนที่ไว้ใจได้หรือสมัครผ่านช่องทางอื่นก็ได้เหมือนกัน?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เป็นประกันชีวิตแต่อยากได้ความคุ้มครองเรื่องของสุขภาพด้วย จะทำยังไงดี?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เรื่องความคุ้มครองถือว่าคุ้มมั้ยหรือต้องซื้อประกันสุขภาพต่างหากอีกฉบับ?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) จ่ายค่าเบี้ยประกันอย่างไรและผลประโยชน์เหมาะสมกับค่าเบี้ยประกันหรือเปล่า

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) คุ้มครองกรณีที่เสียชีวิตเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับการรักษาพยาบาลใช่มั้ย?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อสมัครแล้วต้องจ่ายเบี้ยประกันกี่ปี และได้รับผลประโยชน์อะไรบ้าง

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี