Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อัตราดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายเมื่อได้เงินจากสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสมาแล้วนั้น คิดเป็นกี่เปอร์เซ็นต์ต่อปี?

คิดว่าดูเองและสามารทำความเข้าใจเองได้ แต่..เปล่าเลย มันงงมากค่ะ เราดูรายละเอียดเรื่องการขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส แต่มีบางอย่างไม่เข้าใจ ขอถามและขอคำตอบจากคนที่เข้ามาอ่านด้วยค่ะ เป็นเรื่องอัตราดอกเบี้ยที่ต้องจ่ายเมื่อได้เงินมาแล้ว ทางบริษัทคิดเป็นกี่เปอร์เซ็นต์ต่อปีคะ? ดูไปดูมามีตัวเลขเยอะมากเลย ไม่รู้ว่าดอกเบี้ยคือเท่าไหร่แน่ค่ะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

POP3710

เวลาผมเห็นตัวเลขเยอะๆก็งงเหมือนกันครับ ส่วนตัวไม่ค่อยถนัดเรื่องตัวเลขและการคำนวณเท่าไร พูดง่ายๆว่า..ตกเลข ครับ แต่เรื่องอัตราดอกเบี้ยของสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสที่เจ้าของกระทู้ถามมา ผมคุ้นๆว่าประมาณ 24%-25% ต่อปีนะครับ เป็นยังไง ไหวมั้ยครับดอกเบี้ยประมาณนี้ คุณได้ดูของสินเชื่ออื่นหรือบริษัทอื่นมาบ้างมั้ย เปรียบเทียบดูครับ

2020.11.13 16:42

Kanjana

ใช่นะ น่าจะเป็นอย่างนั้นไม่เกิน25%ต่อปี เราเองไม่กล้าคิดจะสมัครเพราะเห็นว่าดอกเบี้ยจะแบ่งออกเป็นสองแบบ ผ่อนสินค้ากับแบบกดเงินด้วยใช่ไหม ถ้าผ่อนสินค้าไม่รู้บัตรพรอมิสอาจจะผ่อนไม่ได้รึเปล่า ?? แต่ที่อื่นๆสามารถผ่อนได้ดอกเบี้ยน่าจะอยู่ที่ประมาณ 15-20% แล้วแต่ธนาคาร เราว่าแพงไปอ่ะ ไม่กล้าสมัครเลนไปสมัครบัตรเครดิตแทน

2020.12.26 12:35

#tien#**

สินเชื่อส่วนบุคคล บัตรกดเงินสด และบัตรเครดิต มีอัตราดอกเบี้ยที่ต้องชำระต่างกัน เนื่องจากการใช้งานแตกต่างกันด้วย ที่ผมบอกแบบนี้เพราะบางคนบอกว่าดอกเบี้ยของอันนั้นแพงเลยมาสมัครของอันนี้ดีกว่า คือว่า เลือกที่มันตรงกับการใช้งานของตัวคุณเองดีที่สุดครับ ก่อนสมัครควรดูรายละเอียดให้ดีว่าเอาไปใช้อะไรได้บ้าง แล้วมันคุ้มมั้ย

2021.01.23 14:40

ผกาวรรณ

สินเชื่อพรอมิสนี้ เขาไม่มีบัตรกดเงินสดนะคะ อาจจะงงกันนะคะเพราะว่าสินเชื่อเขาใช้ชื่อคล้ายกับพวกบัตรกดเงินสด สินเชื่อแบบนี้เป็นของเอกชนคะ ดังนั้นเรื่องดอกเบี้ยก็ต้องต่างจากของธนาคารทั่วๆไปเป็นปกติอยู่แล้วคะ แต่ดอกเบี้ยที่เขาคิดเมื่อเราเทียบกับเงินกู้นอกระบบเราว่าแบบนี้มีความเสี่ยงน้อยมากกว่าเลยนะคะปลอดภัยด้วยคะ

2021.03.07 12:44

ปลาดาว

ถ้าไม่อยากจะเสียดอกเบี้ยจขกทก็ต้องพยายามบริหารเงินให้พอใช้นะคะ ไม่อย่างนั้นชีวิตเรามันก็จะวนเวียนอยู่กับการกู้เงินไปตลอดค่ะ จริงๆตอนนี้ใครๆก็เดือดร้อนทั้งนั้น แต่ถ้าเรารู้จักใช้เงินเราคิดว่ามันก็เพียงพอนะคะ อยากให้จขกทลองคิดใหม่ดูค่ะว่าถ้าไม่กู้ได้ไหม??? กู้ไปเพื่อเอาไปใช้อะไรก็ต้องคิดดีๆนะคะเพราะดอกเบี้ยมันเเพง

2021.06.25 4:58

น.ส.วารินทร์

ตากฏหมายแล้ว สินเเชื่อแบบนี้ จะคิดดอกเบี้ยได้ประมาณ เท่านี้แหละคะ อันนี้คือดอกเบี้ยสูงสุดที่กฏหมายกำหนดเลยนะคะ (พี่เขาก็เลยเอาซะเต็มที่เลยคะ) แต่อย่างว่าละคะ เราไปยืมเงินเขา ก็ต้องยอมจ่ายตามที่เขาบอก คิดเป็นปีอาจจะมากไปหน่อยแต่ถ้าคิดจ่ายเป็นเดือน ก็ไม่มากเท่าไรหลอกคะ ช่วงนี้เขาน่าจะพักชำระหนี้ได้ด้วยนะคะ

2021.08.16 7:12

นายอาทร

ดอกเบี้ย ถ้ารวมๆ ทั้งปี อาจจะดูว่ามันมากนะครับ สำหรับดอกเบี้ย ของพรอมิส แต่ถ้าเพื่อนเอามาคิดเป็นดอกเบี้ยที่จ้ายต่อเดือน ก็จะประมาณ 2กว่าๆเท่านั้นเองนะครั เมื่อเอาไปเทียบกับเงินนอกระบบ ผมว่าของ พรอมิส นี่ ถูกแสนถูกเลยครับ แล้วอีกอย่างก็เป็นสินเชื่อที่ถูกต้องตามกฏหมายด้วยครับ สบายใจกว่าเยอะเลยครับเวลาขอสินเชื่อของเขา

2021.09.25 6:51

นวพร

สินเชื่อถ้าเป็นสินเชื่อของเอกชนไม่ต้องคิดอะไรมากคะ เอาว่าการคิดดอกเบี้ยของเขาเหมือนๆกันหมดคะ แต่ดอกเบี้ยเขาถึงแม้ว่าจะเยอะ แต่การขอสินเชื่อของเขาได้ง่ายกว่าของธนาคารในบ้านเราอีกนะ เป็นช่องทางเลือกที่ดีเลยคะสำหรับใครๆที่อยากได้สินเชื่อโดยที่ไม่ต้องไปกู้เงินนอกระบบ ถ้ากู้นอกระบบอัตราดอกเบี้ยน่าจะเยอะกว่านี้

2022.01.29 9:43

เศรษฐพงศ์

ดอกเบี้ยต่อปีที่เราต้องจ่าย มันถูกกว่าเงินกู้นอกระบบเยอะเลย ไม่ต้องคิดอะไรแล้วถ้าจะขอสินเชื่อแบบนี้ ยังไงก็ปลอดภัยต่อชีวิตของเราที่สุดแล้วละ สินเชื่ือพวกนี้เอาจริงๆนะ ของ่ายกว่าของธนาคารแบบที่เพื่อนๆบอกจริงๆ แถมเราสามารถเลือกผ่อนชำระได้หลายงวดด้วย เป็นอีกทางเลือกเลยละสำหรับคนที่ต้องการเงินด่วนๆในช่วงเวลาแบบนี้

2022.02.05 6:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรกดเงินสด

สำหรับคนทำงานได้เงินเดือนๆละ 19,000 บาท ถ้าไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติสักเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

สินเชื่อระหว่างบุคคล

ถ้าชำระเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้ากว่าวันที่กำหนดไว้ จะเป็นอะไรมั้ย จะมีปัญหายุ่งยากหรือเปล่า?

All (สินเชื่อ)

อยากรู้ว่าสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส มีจำนวนงวดการชำระคืนต่ำสุดและสูงสุดกี่เดือน และการพูดคุยเรื่องนี้ยากมั้ย

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

การขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส ต้องใช้สมุดบัญชีธนาคารตัวจริงด้วย ถ้ามีแต่บัญชีอิเล็กทรอนิกส์จะขอสินเชื่อได้มั้ย?

ขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสได้แล้ว จะต้องชำระเงินคืนภายในกี่งวด มันขึ้นอยู่กับอะไรบ้าง เลือกเองได้มั้ย?

สินเชื่อระหว่างบุคคล

ถ้าจ่ายเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้าแบบข้ามเดือน มีค่าติดตามทวงหนี้สินนั้นมั้ย แพงหรือเปล่า?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ถอนเงินผ่านตู้ ATM อื่นล่ะครับ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

บางคนคุณสมบัติและเอกสารพร้มก็ยังไม่ผ่าน ถ้าไปสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash จะผ่านมั้ยเนี่ย อนุมัติยากมั้ย?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

เมื่อยื่นเอกสารสมัครบัตรกดเงินสด K-Express Cash แล้ว จะทราบผลอนุมัติภายในกี่วัน นานกว่าหรือเท่ากับของบัตรอื่น?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus ดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก

ตอนแรกเราไม่สนใจหลอกKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพราะ รายละเอียดหรือข้อกำหนดเยอะมากโดยเฉพาะเรื่องฐานเงินเดือน แต่ที่เราตัดสินใจทำKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusก็เพราะว่า วิธีการคิดดอกเบี้ย อัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอกนี่แหละที่เราชอบและว่าน่าสนใจดี เพี่ะเงินเดือนและรายได้อื่นๆของเรามีไม่เท่ากันในแต่ละเดือนการลดต้นลดดอกได้ช่วยเราบริการเงินได้ดีครับ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus อัตราดอกเบี้ยไม่แพง

ตอนแรกคิดนะว่าสินเชื่อตัวนี้ต้องมีอัตราดอกเบี้ยที่แพงแน่ๆ เพราะคนที่ขอได้ต้องมีเงินเดือนไม่น้อยกว่าสามหมื่น แต่พอเราได้ไปขอKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusด้วยตัวเองแลเวเราสอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ย กลับตรงข้ามที่เราคิดเลยKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusเขาคิดอัตราดอกเบี้ยMRR = 6.870% ต่อปี ซึ้งเราว่ามันน้อยมากกับเงินที่เราได้แล้วเอาไปทำกำไรต่อ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อเพื่อการศึกษา,สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย สินเชื่อเพื่อการศึกษา

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

TMB Cash To Go สินเชื่อบุคคลดอกเบี้ยไม่สูง

TMB Cash To Go

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี