Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สามารถลดหย่อนภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาไหมครับสำหรับ ประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 เพราะอยากจะได้เหมือนกัน

เป็นอีกเรื่องนึงที่เราอยากจะสมัครใช้บริการของประกันสุขภาพ คือการได้รับการลดหย่อนภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาประจำปี และสำหรับประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 เมื่อเราสมัครใช้บริการเราสามารถที่จะได้รับการลดหย่อนภาษีจริงไหม นอกจากการคุ้มครองแล้ว นี่ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ผู้สมัครใช้บริการอยากจะได้รับผลประโยชน์เช่นเดียวกันครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สายสาย^0^

หลายคนก็คิดเหมือนกับเจ้าของกระทู้ที่นอกจากอยากได้ความคุ้มครองเรื่องสุขภาพแล้ว ก็อยากได้รับผลประโยชน์สำหรับการลดหย่อนภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาประจำปี ซึ่งประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 นำค่าเบี้ยประกันภัยไปลดหย่อนภาษีได้ด้วยค่ะ คงเป็นไปตามข้อกำหนดของกรมสรรพากรน่ะแหละ ยังไงก็ดูเรื่องสิทธิประโยชน์ที่จะได้รับด้วยนะคะ

2020.11.20 7:37

Fha

ถ้าเป็นประกันสุขภาพเราว่าใช้ลดหย่อนภาษีได้หมดเลยนะคะทางกฎหมายอย่างรับอยู่กรมสรรพากรเท่าที่เราไปดูข้อมูลมาปีที่แล้วก็ยังใช้ลดหย่อนภาษีได้อยู่ค่ะแต่ที่ไม่มั่นใจเลยก็คือประกันสุขภาพตัวนี้ค่าเบี้ยประกันที่เราจ่ายไปสามารถใช้ลดหย่อนภาษีได้สูงสุดปีเท่าไหร่อันนี้เราไม่รู้ เพราะตัวประกันสุขภาพที่คนรู้จักเราเคยทำใช้ลดหย่อนได้สูงสุดปีละ 25000 บาทค่ะ ก็เลยแต่ละอันไม่เหมือนกันมั้งคะไม่มั่นใจ

2020.12.11 10:53

Champagne

ใช่ค่ะอย่างที่คุณFha บอกไป ทั้งประกันสุขภาพ ประกันชีวิตไม่ว่าจะเป็นแบบสะสมทรัพย์ หรือแบบตลอดชีพก็สามารถใช้ลดหย่อนภาษีได้เหมือนกันค่ะ แต่เท่าที่เรารู้มานะประกันสุขภาพทุกๆที่เค้าสามารถลดหย่อนภาษีได้ก็จริงแต่ต้องไม่เกิน 15.000 บาทนะ พอเรามาอ่านประกันสุขภาพของทิพยจัดเต็มเราเลยแอบงงงัยว่าจะได้หรอ 15,000 เนี่ย.....

2021.01.10 2:6

คุณวุฒธ์

คนที่ซื้อประกัน ไม่ว่าจะเป็นประกันชีวิตหรือว่าประกันสุขภาพ ต่างก็ต้องการที่จะเอาเป็นตัวลดหย่อนเรื่องภาษีครับ บางบ้านลูกนี่ทำประกันให้พ่อกับแม่เลยครับ ได้ทั้งประโยชน์ของพ่อกับแม่แล้วก็กับตัวเขาเองครับ แต่เรื่องลดหย่อนภาษี ตอนนี้มันเลยมาแล้วใช่ไหมครับ ไม่ทราบว่าเดินเรื่องลดหย่อนไปบ้างหรือยังครับ ได้ลดเยอะไหมครับปีนี้

2021.03.18 15:50

อารยา

@Fha ขอทวงติงนิดนึงนะคะ ที่จริงอ่ะ ไม่ใช่ประกันสุขภาพทุกแบบแผนจะสามารถลดหย่อนภาษีได้นะ แต่ถ้าเป็นประกันชีวิตน่ะ ใช่!!! ประกันสุขภาพตามแบบแผนก็มีการลดหย่อนภาษีให้แต่ก็ไม่มากเท่ากับประกันชีวิตค่ะ ถ้าเราอยากได้ลดหย่อนภาษีนิดหน่อยการทำประกันสุขภาพก็ทำให้ลดหย่อนภาษีได้บ้าง แต่ถ้าอยากได้การลดหย่อนภาษีต่อปีต้องเลือกทำประกันชีวิตแล้วล่ะ

2021.05.16 13:26

Jeep44

เรื่องการทำประกันแล้วนำค่าเบี้ยประกันไปลดหย่อนภาษี ถือว่าเป็นประโยชน์สองต่อ..ดีครับ แต่อย่างที่มีคนมาบอกไปแล้วว่า ไม่ใช่ประกันทุกฉบับจะสามารถนำไปลดหย่อนภาษีได้ อีกอย่างมันขึ้นอยู่กับรายได้ของคุณด้วย ถ้ารายได้ของคุณไม่ได้มากขนาดที่ต้องเสียภาษีเยอะ จนต้องนำค่าเบี้ยประกันมาช่วยลดหย่อนภาษี ก็ไม่ต้องกังวลครับ

2021.05.21 16:2

JK

@champagne ก็ไม่ใช่ทุกๆแบบนะครับ ประกันสุขภาพหรือประกันชีวิตในบางแบบแผน ก็ใช้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีไม่ได้นะครับ จะพูดเหมารวมไม่ได้ ต้องดูไปแล้วแต่แบบแผนครับ อันนี้ก็อยู่ที่คนที่จะซื้อประกันนะครับเวลาอ่านเงื่อนไขก็ต้องอ่านให้ละเอียดเจาะเลือดนิดนึง ถ้าใครอยากได้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีก็ต้องถามเรื่องนี้กับตัวแทนประกันตรงๆไปเลย

2021.07.12 10:26

Jhonny

@JK นี่ผมมาเห็นด้วยกับ Comment ของคุณอีกแล้วครับ ถูกต้องเลยครับคือไม่ใช่ถูกแบบแผนนะไม่ว่าประกันสุขภาพหรือประกันชีวิตหรือประกันแบบไหนก็ตาม มันขึ้นอยู่กับเงื่อนไข ต้องดูให้ดีๆครับอย่าไปวางใจว่าเออเราซื้อประกันตัวนี้แล้วได้ลดหย่อนภาษีแน่นอน เรื่องลดหย่อนภาษีเมื่อซื้อประกันแล้วอยากได้จริงๆก็ต้องถามให้แน่นอนนะครับว่ามีเงื่อนไขตรงนี้ไหม

2021.09.09 12:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เบี้ยประกันจ่ายเท่ากันแล้วสิทธิและการคุ้มครองเหมือนกันไหมครับ สำหรับประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000

ประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 / ทิพยประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

มีโรงพยาบาลอะไรบ้างคะที่ไม่จำเป็นต้องสำรองจ่ายสำหรับ ประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 จะได้ไม่ไปใช้บริการ

ประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 / ทิพยประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน)

ได้รับอุบัติเหตุจนถึงขั้นนอนโรงพยาบาลได้รับการคุ้มครองไหมคะ สำหรับประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

ประกันสุขภาพและอุบัติเหตุส่วนบุคคล TIP Take Care สมัครด้วยกันแต่เบี้ยประกันภัยไม่เท่ากันล่ะครับ

TIP Take Care / ทิพยประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน)

ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างในกรณีที่จำเป็นต้องสำรองจ่ายสำหรับ ประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000 ค่ะ

ประกันมอเตอร์ไซค์,ประกันภัยสุขภาพ,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุได้รับวงเงินคุ้มครองสูงสุดกี่บาทต่อครั้งครับ สำหรับประกันสุขภาพทิพยจัดเต็ม 15,000

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี