Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โดนหลอกจับฉลากรางวัล ทำยังไงดีคะ?

คือเมื่อวันก่อนคุณยายของเราอยู่ที่บ้านคนเดียวลูกหลานออกไปข้างนอกกันหมดแล้วก็มีเหมือนเซลล์แมนมาเลเซียขายของ ยายเราก็ปฏิเสธนั่นแหละค่ะแต่ที่นี้เธอมันคนนั้นน่ะตอนแรกขายเครื่องใช้ไฟฟ้าราคาแพงแล้วก็เสนอขายสบู่ราคาถูกที่มีตั๋วลดราคาเครื่องใช้ไฟฟ้าอยู่ด้วย บอกว่าถ้าสบู่ก้อนที่เราซื้อ มีลดราคา 50% แล้วก็สามารถซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าได้ในราคา 50% ด้วยยายเราก็เลยซื้อสบู่มา 4 ก้อนค่ะ แต่ไม่มีตั๋วลดราคา 50% อยู่ในกล่องสบู่ ได้เป็นของรางวัลแทนอย่าลืมบอกว่างั้นไม่เอาเครื่องใช้ไฟฟ้าแล้วแต่เซลล์มันบอกว่าไม่ได้ซื้อสบู่แล้วแกะกล่องรางวัลแล้วต้องซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าด้วย แบบนี้เข้าข่ายโดนโกงไหมคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Eve

ตอนนี้เราก็เคยได้ยินนะคะคนแถวบ้านก็เคยเจอมาก่อนก็มี เซลล์แมนมาขายของ แล้วให้เราซื้อของราคาถูกเพื่อชิงโชคและมีโอกาสจะได้ซื้อของชิ้นใหญ่ในราคาที่ถูกลง ที่จริงแล้วก็เหมือนการส่งชิงโชคไม่ได้ผิดกฎหมายอะไรคะ เพียงแต่ส่วนใหญ่แล้วตอนท้าย เราก็มักจะโดนบังคับซื้อสินค้าเพราะเราได้ทำการเปิดหอชิงโชคไปแล้วแบบนี้เข้าข่ายผิดกฎหมายค่ะ ไปแจ้งความได้เลยนะคะ

2020.07.05 16:29

NamPueng

มีด้วยหรอคะซื้อสบู่ได้ส่วนลดเครื่องใช้ไฟฟ้า?? ฟังแล้วดูตลกดีนะ...เป็นไปไม่ได้เลย คุณยายถูกหลอกแล้วค่ะ ส่วนใหญ่พวกมิจฉาชีพพวกนี้ชอบหลอกคนสูงอายุ ทำมาหากินบนความไม่รู้ของคนอื่น แล้วที่สำคัญที่สุดเลยนะคะคุณต้องคุยกับคุณยายและให้ความรู้กับท่าน ต้องบอกว่าเดี๋ยวนี้มีคนประเภทแบบนี้ด้วย ท่านจะได้เข้าใจ และถ้าคนแปลกหน้าจะมาเสนอขายของแบบนี้ ให้บอกไปเลยว่าไม่สนใจ

2020.11.07 8:47

เดลี่

ก็ไม่ถึงกับเรียกว่าโดนโกงนะคะแต่ถ้าเรียกว่าโดนหลอกก็คือใช่เลย เดี๋ยวนี้ผู้สูงอายุบ้านคนเดียวก็อันตรายค่ะมีผู้ไม่หวังดีเข้ามาหาผลประโยชน์เยอะมากบางครั้งคนพวกนี้ก็ไม่ถือว่าเป็นมิจฉาชีพนะคะเพราะว่าไม่ได้มาโกงเงินจริงๆ แต่มีวิธีและกลยุทธ์ใหม่ๆที่ทำได้เนียนกว่ามากทำให้คนที่โดนหลอกนั้นเป็นคนที่ตัดสินใจเลือกและทำเอง ความผิดก็จะไม่ตกที่เขาคนเดียวก็ผิดที่เราด้วยที่ไม่ระวังค่ะ

2020.12.09 15:28

Toomtam

ผมไม่เคยได้ยินการโกงหรือการหลอกแบบนี้มาก่อนเลยครับ สงสัยบ้านของจขกทคงจะอยู่แถวชุมชนหรือชนบทหรือเปล่าครับ เพราะผมว่าวิธีการหลอกแบบนี้เขามักจะใช้กับคนชาวบ้านหรือผู้สูงอายุที่อยู่บ้านที่ไม่ค่อยจะรู้เรื่องหรือว่าตามทัน ข่าวสาร หรือเทคโนโลยีใหม่ๆ เห็นอะไรที่ว่าลดราคาหรือมีอะไรพิเศษก็ตื่นเต้นไปหมดจนทำให้โดนหลอกง่าย

2021.02.27 13:23

จรินทร

เพื่อนที่ตอบไปก่อนหน้านี้ เราถามนิดกนึ่งคะ ว่าอ่าน ที่เขาถามแล้ว งง เหมือนเราไหมคะ ตกลงว่า ว์้อหรือไม่ซื้อ สบู่กันแน่คะ แล้ว ตกลงเครื่องใช้ไฟฟ้านร่ เขาบังคับให้ซื้อด้วยไหมคะ เรางงเอง หรือว่าเขาถาาสับสนกันคะ ถ้าตาที่เราเข้าใจ เราว่า เอาแค่สบู่พอแล้วละคะ ถ้ามีมาวันหลังอีก ไปหาผู้ใหญ่บ้านเลยคะ เราว่าน่าจะโดนหลายหลังแบบนี้

2021.06.28 7:19

Jaras

ยังมีคนไปหลอกขายของแบบนี้ให้ตามบ้านอีกเหรอครับ น่าเป็นห่วงผู้สูงอายุที่ต้องอยู่บ้านคนเดียว เสียเงินน่ะไม่เท่าไหร่ ถ้าเขาทำร้ายร่างกายด้วย อย่างนี้น่าห่วงมากๆเลยครับ เจ้าของกระทู้อยู่ต่างจังหวัดหรือในกรุงเทพฯ เห็นว่ามีผู้สูงอายุอยู่บ้านคนเดียว ต้องหาวิธีป้องกันอื่นๆเพิ่มเติมละครับ ต้องมีคนมาทำแบบนี้อีกแน่ๆ

2021.07.26 8:2

วรรณภา

พวกแบบนี้ยังมีหากินกันอยู่อีกเหรอคะ จะได้ว่าตอนที่เราเรียนมัธยม ที่บ้านเราก็เจอแบบนี้แหละ แต่ตอนนั้นเล่นกันหลายคนในหมู่บ้าน แล้วมีคนไปแจ้งกำนันคะ เขาเข้ามาดูแล้วพวกนั้นก็หายไปเลยคะ ดีนะคะไม่อย่าวนั้นที่บ้านเราต้องเสียเงินหลายบาทแน่ๆคะ พวกเครื่องใช้ไฟฟ้าที่เรามาล่อใจ มีทั้ง ทีวี เครื่องซักผ้า แต่ละอย่าง คือน่าในใจมาก

2021.08.21 4:31

วลัยพร

แบบนี้ไม่น่าจะเรียกว่าโกงนะคะ น่าจะเรียกว่าข่มขู่มากกว่าคะ โดนกันหลายที่คะ คนพวกนี้จะเดินเข้าหมู่บ้านไปเป็รกลุ่มเลยคะ เอาแบบว่า ลงแล้ว เข้าได้หลายบ้่านเลย ไม่ต้องให้มีเวลาได้โทรแจ้งเตือนกันเลยคะ เวลาโดนก็จะโดนที่ละหลายๆบ้าน ผลสุดท้าย ก็ตามไม่ได้ พวกนี้ก็จะรีบออก แล้วแยกย้ายไปกันละทิศคนละทางเลย พวกนนี้เมื่อไรจะโดนจับให้หมดๆนะ

2021.09.25 5:32

ปวันรัตน์

แถวบ้านเรา ก็ไม่ค่อยจะมีเรื่องแบบนี้นะคะ ไม่เคยเจอมาก่อนเหมือนกัน ส่วนใหญ่ก็เป็นพวกขายของแบบให้ผ่อนได้นะคะ หรือว่าที่ชาวบ้านเขาบอกว่า ผ่อนสินค้ากับพวกแขกอะไรนี่แหละคะ อันนี้ ก็ดอกเบี้ยแพงเหมือนกันนะคะ จำได้ว่าตอนที่เราเด็ก พ่อผ่อน ตู้เย็นคะ ราคารวมดอกเบี้ยแล้ว น่าจะประมาณ 6-7พันบาทเลยคะ แพงมากๆ เพราะราคาจริงเราว่าน่าจะ 5พันต้นๆเอง

2021.10.19 16:1

วโรดม

จับไม่ได้ส่วนลด 50% แต่ได้ของรางวัลอย่างอื่นแทน แล้วก็โดนบังคับเพื่อซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าในราคาเต็มแบบนั้นเหรอ โห้มีแบบนี้ด้วย อย่างนี้ต้องไปบอก ปูกะย่าแล้วว่าถ้ามีพวกที่ให้จับรางวัลเพื่อซื้อสิ้นค้าแล้วมีส่วนละ อย่างไปหลงเชื่อเด็ดขาด พวกนี้นะ ก็จ้องหากินกับคนแก่ๆ แบบนี้ประจำ วันไลังถ้าเข้ามาในหมู่บ้านเรา จะปิดหฒุ่บ้านต้อนรับเลย

2022.01.28 15:44

เกรย์

ตอนนี้ยังมีพวกแบบนี้อยู่อีกเหรอเนี๊ยะ โห่มาแบบทุกอย่างจริงๆเลยบ้านเรา คนแก่อยู่บ้านก็มีความเสี่ยงเยอะ แบบนี้ต้องคอยบอกคนที่บ้านแล้วว่าให้ระวังพวกแบบนี้ ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจด้วยนะกับเรื่องที่เกิดขึ้น พวกนี้ถ้าจับได้น่าจะให้ติดคุกหลายๆเดือนหน่อยจะได้เข็ดสักที กฏหมายของบ้านเรามันลงโทษคนพวกนี้น้อยไปหน่อย

2022.02.11 15:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน),การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนตัวแทนประกันโกงเงินไป ทำยังไงดีคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

เราโดนหลอกขายของปลอม จะแจ้งความได้ไหม?

โดนหลอกให้โอนตังค์ จะได้เงินคืนไหมครับ?

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกโอนเงินเข้าบัญชีพร้อมเพย์ค่ะ?

โดนคนแฮก Facebook มาหลอกโอนเงินครับ?

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี