Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปิดบัญชีเงินฝาก Youth Savings มีขั้นต่ำเท่าไหร่คะ? เปิดบัญชียังไง?

อยากจะเปิดบัญชีไว้เก็บเงินก่อนเข้ามหาลัยค่ะตอนนี้ยังไม่มีบัญชีของธนาคารไหนเลยแต่คุณแม่แนะนำให้เปิดกับธนาคารออมสิน ไปหาข้อมูลดูก็เห็นว่าธนาคารออมสินมีบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนโดยเฉพาะก็เลยอยากรู้ค่ะว่าถ้าอยากเปิดบัญชีเงินฝาก Youth Savings มีขั้นต่ำเท่าไหร่คะ? แล้วก็จะเปิดบัญชีต้องใช้บัตรหรือเอกสารอะไรบ้างคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jayavarman

เห็นรุ่นน้องหลายคนก็ทำแบบนี้เหมือนกันตอนเข้ามหาลัย วางแผนดีมากเลยนะคะ สำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings เป็นบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน นักศึกษา ของธนาคารออมสินค่ะ เอกสารที่ต้องใช้มีแค่ สำเนาทะเบียนบ้าน, บัตรประชาชนพร้อมสำเนาบัตรค่ะ มาที่ธนาคารออมสินแล้วก็เปิดบัญชีได้เลย ส่วนขั้นต่ำในการเปิดบัญชีคือ 100 บาทค่ะ

2020.09.22 16:29

Needtaya

เอกสารที่ใช้เปิดบัญชีไม่มีอะไรยุ่งยากเลยค่ะน้อง ใช้แค่บัตรประชาชนแค่นั้นเองค่ะ กับเงินที่เราจะเปิดบัญชีแค่ 100 บาท ขอชมนะคะที่น้องรู้จักพี่จะเก็บหอมรอมริบตั้งแต่ยังเด็ก ดีแล้วค่ะฝากนานๆจะได้ดอกเบี้ยเยอะๆเนอะ อยากได้ดอกเบี้ยเยอะๆก็ฝากเยอะๆหน่อย อนาคตจะได้ใช้ในวัยเกษียณได้ด้วย อย่าแอบถอนไปช้อปปิ้งจนหมดล่ะ 555

2020.11.09 7:7

Viola

เรื่องเงินขั้นต่ำที่จะต้องฝากเข้าบัญชีสำหรับเด็ก ไม่ต้องกังวลหรอกค่ะส่วนมากจะเป็นเงินขั้นต่ำที่น้อยมาก ก็เอาตามความเป็นจริงนั่นแหละค่ะเด็กๆก็ไม่มีเงินเยอะเท่าไหร่นัก แต่การเปิดบัญชีให้ลูกๆหลานๆตั้งแต่ยังเล็กก็เป็นการสอนเขาให้รู้จักฝากเก็บเงินเข้าธนาคารแล้วก็รู้จัก ระบบหรือการใช้งานเกี่ยวกับธนาคารค่ะ เด็กสมัยนี้ มีอะไรหลายอย่างที่ทำให้สะดวกมากเลยนะคะไม่เหมือนสมัยของเราเมื่อก่อนหยอดกระปุกอย่างเดียว

2020.12.14 7:59

ชณัฐนันท์

พี่ขอถามก่อนได้ไหมคะ ว่าถ้าน้องจะเข้ามหาวิทยาลัย มีแผนการเรื่องการเงินยังไงบ้างคะ วางแผนที่จะกู้เงิน จาก กยศ . ไหมคะ ที่พี่ถามแบบนี้ก็เพราะถ้าน้องวางแผนจะกู้เงินเรียน เปิดบัญชีของธนาคารกรุงไทยรอเอาเว้เลยน่าจะดีกว่านะคะ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเปิดบัญชีอีกรอบคะ เรื่องดอกเบี้ยหรือการออมเงิน มันก็จะคล้ายๆกันแหละคะ

2021.02.11 5:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากได้รายละเอียดดอกเบี้ยต่อปีของบัญชีเงินฝาก Youth Saving ค่ะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จะจ่ายดอกเบี้ยเมื่อไหร่?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีเงินฝาก Youth Saving กำหนดอายุขั้นต่ำในการเปิดบัญชีไหม?

อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนนักศึกษาของธนาคารออมสินแต่ว่าไม่มีบัตรนักเรียนสามารถเปิดได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

Internet Banking กับ Mobil Banking เหมือนกันไหม?

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

มีการเปรียบเทียบนิสัยทางการกับความขี้เกียจคิออะไรครับ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์ ประกันภัยอันนี้จะคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงปัญหาต่างๆจากการเดินทาง ยกเว้นแค่เรื่องของความล่าช้าของประเป๋าเดินทางตรงนี้ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองให้ และหากเกิดอุบัติเหตุผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,000,000 บาท แลพหากอายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเราสมัครประกันนี้อุ่นใจได้เลยเพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงเรื่องปัญหาต่างๆในการเดินทาง แต่มีข้อยกเว้นอยู่อย่างหนึ่งคือจะไม่ได้รับความคุ้มครองในเรื่องของกระเป๋าเดินทางล่าช้า และทั้งนี้หากเกิดอุบัติเหตุทางบริษัทจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้สูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี และจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลสูงสุด 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่มีอายุตั้งแต่ 9 วัน - 75 ปี

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี