Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปิดบัญชีเงินฝาก Youth Savings มีเงื่อนไขอะไรบ้างไหมครับ?

ตอนนี้พ่อกับแม่อยากให้ผมเปิดบัญชีไว้เก็บเงินครับ แต่ให้ผมเป็นคนเลือกเองว่าอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารไหน ผมก็เลยไปหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตดูแล้วก็เห็นว่าธนาคารออมสินที่ผมเดินผ่านบ่อยๆหลังเลิกเรียนมีบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนนักศึกษาเฉพาะไว้อยู่ด้วย ผมก็เลยคิดว่าถ้าเปิดบัญชีเฉพาะแบบนี้มาเลยก็ดีกว่า ก็เลยอยากรู้คำว่าบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนนักศึกษาของธนาคารออมสินมีเงื่อนไขอะไรบ้างครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lesley

เก่งมากเลยนะคะที่เป็นคนหาข้อมูลเอง สำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ของธนาคารออมสิน เงื่อนไขหลักๆก็คือคนที่จะเปิดบัญชีจะต้องมีอายุระหว่าง 7 ปีถึง 23 ปีเต็มค่ะ เพราะว่าเป็นบัญชีไว้สำหรับนักศึกษาแล้วก็นักเรียนโดยเฉพาะ ผู้ใหญ่เปิดไม่ได้ เปิดบัญชีขั้นต่ำ 100 บาท ถ้าเราอยากจะฝากเพิ่มก็ฝากได้ครั้งละ 50 บาทขึ้นไป 1 คนเปิดได้ 1 บัญชีเท่านั้นนะคะ

2020.09.23 16:29

braralii

ทำตามพี่คอมเม้นท์ที่1 ได้ตอบได้เลยนะคะ ถ้าน้องอยากจะไปเปิดบัญชีใช้แค่บัตรประชาชนแค่นั้นเองค่ะแล้วก็เตรียมเงินไว้ 100 บาทนะ หรือจะมากกว่านั้นก็ได้เพื่อไปเปิดบัญชี ตัดสินใจถูกแล้วล่ะที่เลือกธนาคารออมสิน เพราะที่นี่เขาให้ดอกเบี้ยค่อนข้างเยอะ ถ้าน้องยิ่งฝากเยอะน้องก็ยิ่งได้ดอกเบี้ยเยอะด้วยนะ ถ้าอยากทำบัตร ATM ก็ทำได้นะคะไม่เสียค่าธรรมเนียมด้วย ยังไงลองทำดูนะ

2020.11.09 7:13

Viola

เพิ่งจะพาหลานไปเปิดบัญชีสำหรับเด็กมาเหมือนกันค่ะแต่ไม่ใช่ของธนาคารออมสิน เขาก็กำหนดอายุขั้นต่ำของน้องๆที่จะเปิดบัญชีได้ก็คือตั้งแต่ 7 ขวบขึ้นไป เกือบจะทุกธนาคารเลยนะคะ ตอนแรกก็สนใจธนาคารออมสินอยู่เหมือนกันแต่รู้สึกว่าถ้าอยากจะทำรายการต่างๆอาจจะยากหน่อยเพราะว่าสาขามีน้อย โดยเฉพาะแถวๆบ้านเนี่ยธนาคารออมสินไม่ค่อยมีเลย ก็เลยเลือกไปทำที่ธนาคารอื่นแทนค่ะ

2020.12.14 8:1

ชณัฐนันท์

ดีแล้วละคะ ที่จะหัดเริ่มออมเงินจากการฝากเงินเข้าบัญชีธนาคารคะ พี่เองยังเสียดายเลยคะ ตอนที่เด็กที่โรงเรียนที่พี่เรียนก็เคยมีการสนับสนุนให้เด็กๆได้ฝากเงินกับธนาคารแต่ตอนนั้นที่บ้านไม่เหมือนตอนนี้คะ เลยไม่ได้รับความรู้สึกในตอนนั้นเลยคะว่าการเก็บเงินตอนเด็กๆเป็นยังไงบ้าง ตอนนี้น้องมีโอกาศแล้วก็ทำแบบที่ตั้งใจเลยคะ

2021.02.11 5:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อยากได้รายละเอียดดอกเบี้ยต่อปีของบัญชีเงินฝาก Youth Saving ค่ะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จะจ่ายดอกเบี้ยเมื่อไหร่?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีเงินฝาก Youth Saving กำหนดอายุขั้นต่ำในการเปิดบัญชีไหม?

อยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียนนักศึกษาของธนาคารออมสินแต่ว่าไม่มีบัตรนักเรียนสามารถเปิดได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่กรุงเทพต้องมีเงินเดือนสักเท่าไหร่ครับ

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

Internet Banking กับ Mobil Banking เหมือนกันไหม?

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

การเล่นแชร์มีประโยชน์อะไรบ้างคะ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Common Sense By อลิอันซ์

Common Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติเหตุจากเกิดเดินทางหากผู้ที่เอาประกันนั้นมีอายุมากกว่า 16 ขึ้นไปและไม่เกิด 65 ปี จะได้รับความคุ้มครอง 3,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันนั้นอายุต่ำกว่า 16 ปีหรือมากกว่า 65 ปีขึ้นไปจะได้รับความคุ้มครอง 1,500,000 บาท และได้รับค่ารักษาในต่างประเทศสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

Common Sense By อลิอันซ์

ประกันการเดินทาง

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์ ประกันภัยอันนี้จะคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงปัญหาต่างๆจากการเดินทาง ยกเว้นแค่เรื่องของความล่าช้าของประเป๋าเดินทางตรงนี้ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองให้ และหากเกิดอุบัติเหตุผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,000,000 บาท แลพหากอายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดขึ้นทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลโดยวงเงินสูงสุดถึง 1,500,000 บาท ในกรณีนี้จะเป็นค่ารักษาพยาบาลสำหรับอายุ 9 วัน - 75 ปี หากผู้เอาประกันนั้นอายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป จะได้รับค่ารักษาพยาบาลด้วยวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท จะคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุไปจนถึงคุ้มครองกระเป๋าเดินทาง

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี