Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าใช้งานบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยตลอดแต่มีเงินไม่ถึง 2,000 จะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีไหม?

เห็นบอกว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเนี่ย ถ้าเรามีเงินฝากเหลือต่ำกว่า 2,000 บาท แล้วไม่ได้ใช้งานบัญชีเลยเนี่ยเกิน 1 ปี เราก็จะต้องเสียค่ารักษาบัญชีให้กับธนาคารซีไอเอ็มบีไทยไปเดือนละ 50 บาท แต่ทีนี้อยากรู้ว่า ถ้าเราใช้งานบัญชีอยู่ตลอดล่ะ แต่ว่ามีเงินไม่เหลือไม่ถึง 2,000 บาทนะ แบบนี้เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีอยู่ไหม?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Stacey

รู้สึกว่าถ้าเป็นบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย คือถ้าเราใช้งานบัญชีอยู่ตลอดเนี่ยใน 1 ปีเราก็จะมีฝากเงินถอนเงินโอนเงินด้วยใช่ไหมล่ะคะ ซึ่งถ้าเราใช้งานในบัญชีตลอดทั้งปีเนี่ย เงินฝากโดยเฉลี่ยของเราก็จะมากกว่า 2,000 บาทโดยอัตโนมัติอยู่แล้ว แล้วก็ถ้าเราไม่ได้ขาดการใช้งานบัญชีเกิน 1 ปีไปเราก็ไม่ต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีนะคะ

2020.09.20 17:17

กิ๊บ

โหถ้าไม่ได้ใช้งาน 1 ปีจริงก็จ่ายค่ารักษาบัญชีไปให้ทางธนาคารเถอะค่ะแค่เดือนละ 50 บาทเอง แต่เราว่าโอกาสน้อยนะ ที่จะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีเพราะว่าถ้ามีบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แสดงว่าเราก็ต้องมีเงินเข้าเงินออกตลอดอยู่แล้วนอกเสียจากว่าเราจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ไว้หลายๆบัญชีเยอะเกินหรือเปิดไว้กับหลายธนาคารทำให้เราลืมไปว่ามีบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ตัวนี้

2020.11.23 7:39

นานา

โหถ้าไม่ได้ใช้งาน 1 ปีจริงก็จ่ายค่ารักษาบัญชีไปให้ทางธนาคารเถอะค่ะแค่เดือนละ 50 บาทเอง แต่เราว่าโอกาสน้อยนะ ที่จะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีเพราะว่าถ้ามีบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แสดงว่าเราก็ต้องมีเงินเข้าเงินออกตลอดอยู่แล้วนอกเสียจากว่าเราจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ไว้หลายๆบัญชีเยอะเกินหรือเปิดไว้กับหลายธนาคารทำให้เราลืมไปว่ามีบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ตัวนี้

2020.11.24 13:46

Rujee &385&

"ถ้าเราใช้งานบัญชีอยู่ตลอดล่ะ แต่ว่ามีเงินไม่เหลือไม่ถึง 2,000 บาทนะ แบบนี้เราจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีอยู่ไหม?" เจ้าของกระทู้หมายความว่ายังไงอะคะ หลังจากที่ทำธุรกรรมการเงินต่างๆนานาแล้วยอดคงเหลือในบัญชีตอนสิ้นเดือนไม่ถึง 2,000 บาทใช่มั้ยคะ? ถ้าเป็นอย่างนั้นก็ไม่ต้องเสียค่ารักษาบัญชีหรอก แต่คุณจะได้ดอกเบี้ยน้อยน่ะสิ

2020.12.11 7:9

70Pleng🎻🎸

เจ้าของกระทู้ใช้งานบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยคุ้มมากเลยค่ะ มีเงินหมุนเวียนอยู่ตลอด แต่มีเงินติดบัญชีแบบพอดี๊พอดีตามเงื่อนไขเงินคงเหลือขั้นต่ำของธนาคารเลยนะคะ ไม่รู้ว่าคุณมีบัญชีกับหลายธนาคารหรือเปล่า ไม่ใช่อะไรหรอกค่ะ อยากรู้ว่าของที่ไหนให้ดอกเบี้ยเยอะๆอัตราดีๆน่ะค่ะ

2021.02.09 8:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

ถ้าโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากผ่านทางบัตรเดบิตไปยังธนาคารอื่นต้องเสียค่าธรรมเนียมไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยเปิดเป็นบัญชีร่วมได้ไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้าเราโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยไปยังบัญชีอื่น เราจะได้หลักฐานการโอนเงินไหมคะ?

บัตรเดบิตที่ได้จากตอนเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยใช้ได้แค่ในประเทศไทยเท่านั้นไหม?

ถ้าเราถอนเงินออกจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากธนาคารจะแจ้งเราผ่านทาง SMS ไหม?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ระบบลงทุนอัตโนมัติ,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี