Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใครช่วยอธิบายตลาดสกุลเงินของ forex ทีครับ เค้าใช้สกุลเงินอะไรบ้าง? แล้วซื้อขายกันยังงัย?

พอดีสงสัยนิดนึงคะว่า forex เป็นการซื้อขายสกุลเงินเพื่อเก็งกำไรใช่ไหมคะ แค่รู้มาคร่าวๆจากคนรู้จัก แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ เลยสงสัยว่าเค้าใช้สกุลเงินของทุกประเทศทั่วโลกเลยไหม? มีเงินสกุลไหนที่คนนิยมซื้อขายกันบ้าง? คือเราเข้าไปดูเวปโบรคเกอร์ของ exness แต่ก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่คะ พอดีเราอยากจะหารายได้เล็กๆน้อยๆ เลยสนใจ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Dithakar

ก็มีหลายสกุลเลยครับ ส่วนใหญ่ที่นิยมซื้อขายในตลาดกัน ก็จะเป็นสกุลเงินใหญ่ๆ เช่น USD/EUR/JPY/CAD/NZD และอีกมากมายครับ...ผมจำได้เท่านี้ ถามว่าซื้อขายกันยังงัย?ปกติจะซื้อขายกันเป็นคู่ครับ ที่ต้องเป็นคู่เพราะจะได้มีการเปรียบเทียบค่าเงินได้ว่า สกุลเงินที่เราซื้ออันไหนแข็งกว่ากัน? แล้วถึงทำการขายเพื่อเก็งกำไร

2020.08.24 12:45

Dollar

เทรดเดอร์ที่ต้องการเข้ามาเทรดในตลาด Forex จะต้องมีข้อมูลหรือความเข้าใจขั้นพื้นฐานเกี่ยวกับสกุลเงินที่มีการเทรดในตลาดเสียก่อน และสำหรับคู่เงินยอดฮิตในตลาด Forex ที่มีการซื้อขายสูงสุดในโลก ส่วนใหญ่จะเป็นคู่เงินหลักที่มีเงินสกุล USD อยู่ฝั่งใดฝั่งหนึ่ง อย่างเช่น USD/JPY , EUR/USD, USD/CAD,NZD/USD,AUD/USD,GBP/USD

2020.11.17 12:17

support😃😃

ผมพยายามแล้ว ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี สงสัยจะไม่ได้เทรดแล้วละมั้ง เฮ้อ!ไม่รู้ว่าที่ผมกำลังทำอยู่เป็นการเริ่มต้นเพื่อจะเรียนรู้การเทรดอย่างถูกต้องหรือเปล่า มีใครที่พอจะให้คำแนะนำผมเพิ่มเติมได้บ้างมั้ยครับ ว่าสำหรับมือใหม่มากๆจะมาเป็นเทรดเดอร์ มันต้องทำอะไร ยังไง เริ่มตรงไหนก่อนดี ว่าแต่ตอนนี้เป็นช่วงเวลาที่เหมาะกับการเทรดมั้ยครับ?

2020.12.27 14:24

ทิกเกอร์😼😻

คนเรานี่คิดไม่เหมือนกันจริงๆนะครับ เจ้าของกระทู้นี้อยากหารายได้เล็กๆน้อยๆเลยอยากลองเทรดฟอเร็กซ์ดู ผมเพิ่งอ่านเจอกระทู้ก่อนหน้านี้ เจ้าของกระทู้อยากรวยครับ ทำอะไรก็ได้ ลงทุนอะไรก็ได้ขอแค่ได้มีเงินมากๆแล้วรวยก็พอ อย่างไรก็..หวังว่าทั้งสองคนจะได้ประสบความสำเร็จอย่างที่คิดไว้นะครับ แล้วก็ไม่ควรประมาทเกินไปด้วยนะ

2021.02.23 7:2

ณภพ

ถ้าดูจากสกุลเงินที่เขารับ เห็นไหมครับ ว่าถ้าเราไปลงทุนกับเขา เราจ่ายค่อนข้างเยอะเลยนะครับ ตอนนี้ค่าเงินบ้านเราก็ถูกซะด้วย คิดให้ก่อนที่จะเข้าสู่การลงทุนแบบนี้นะครับ แล้วอีกอย่าง ช่วงโควิด-19แบบนี้ ค่าเงินบาทของบ้านเราน่าจะล่วงลงไปเยอะแน่ๆครับ ถ้าเปลี่ยนไปทำอย่างอื่นก่อน คิดว่าน่าจะดีกว่านะครับ ไม่อยากให้เสี่ยงเยอะเกินไป

2021.12.18 6:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

การลงทุน Forex,All (การลงทุน)

บัญชีจริงกับบัญชี demo แตกต่างกันยังไง

Exness / เอกซ์เนสส์

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,All (การป้องกันกัย)

ช่วยสอนวิธีเลือกโบรคเกอร์ไม่ให้โดนโกงกันหน่อยค่ะ พอดีเห็นบางคนเล่น forex แล้วโดน เลยกลัวค่ะ

การลงทุนหุ้น,การลงทุน Forex

อยากรู้ว่าทำไมคนถึงไม่คิดจะเล่นหุ้นหรือforexกันเลย มันมีความเสี่ยงมากใช่ไหม?

โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี

มีใครทราบเกี่ยวกับโบรกเกอร์ Exness บ้างไหมครับว่ามีข้อดีข้อเสียแตกต่างจากโบรกเกอร์อื่นๆอย่างไร?

โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (คริปโตเคอร์เรนซี)

โบรคเกอร์ exnessแตกต่างกับ โบรคเกอร์ FBS ยังงัยครับ? พอดีผมใช้ของ FBSอยู่

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี