Forum
แก้ไขล่าสุด: 

true wallet แตกต่างจาก BluePay ยังงัย และมีข้อดี ข้อเสียต่างกันอย่างไร

พอดีใช้ true wallet อยู่ ใช้จ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพท์ และใช้เป็นส่วนลดร้านกาแฟที่ร่วมรายการ และซื้อสติ๊กเกอร์ LINE ซื้อของเซเว่น wecard แต่อยากจะสมัคร wallet อื่นๆเพิมเติม เพื่ออยากจะสะสมแต้มและส่วนลด อยากทราบว่า Bluepay ดีไหมครับ วิธีเติมเงินยุ่งยากไหม แล้วใช้ได้ทั่วโลกไหมอัตราแลกเปลี่ยนคิดยังงัย

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Plum

ผมดาวโหลดทุกแอปครับ ไม่ว่าจะ Airpay Bluepay TrueWallet หรือ LinePay แต่ละตัวมีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันไป แต่จะอธิบายตัว Bluepay นะครับว่า BluePay เป็นแอพพลิชั่นสำหรับชำระสินค้าหรือค่าบริการออนไลน์โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม และนอกจากนี้ยังเป็นแอพพลิเคชั่นที่ทำงานร่วมกับตู้จำหน่ายสินค้า BlueMart ที่จำสะดวกสบายไม่ต้องพกเงินสด โดยสามารถทำธุรกรรมต่างผ่านแอพพลิเคชั่นได้เลยครับ

2020.07.13 14:43

สงกรานต์

ผมคิดว่าBluepayมีให้ใช้แค่ในตัวเมืองหรือกรุงเทพฯมากกว่าครับ ตรงกันข้ามกับ truemoney สามารถใช้ได้ทั่วประเทศ รองรับการใช้จ่ายหรือการเติมเงินหรือการเติมเกมได้ด้วย คนข้างจะ standard และเป็นที่รู้จัก และที่สำคัญก็คือทำการผูกบัญชีกับแอฟเซเว่นอีเลฟเว่น ทำให้สามารถซื้อของและได้รับโปรโมชั่นพิเศษจากเซเว่นด้วยชอบตรงนี้ล่ะครับ

2020.11.20 15:12

Asanee ヾ(⌐■_■)ノ♪

ถึงว่า ผมไม่คุ้นกับ Bluepay เท่าไหร่ คงเป็นมีให้ใช้แค่ในตัวเมืองหรือกรุงเทพฯ หรือว่าผมตามข่าวไม่ทัน555 ปกติไม่ค่อยได้พวก wallet เท่าไหร่ เขาเรียกว่าอะไรนะ กระเป๋าเงินออนไลน์ ใช่ปะ ส่วนใหญ่จะโอนเงินหรือว่าสแกนจ่ายมากกว่า ถ้าต้องมีแอปหรือมี wallet พวกนี้เยอะๆในโทรศัพท์ ผมงงแย่เลย เท่าที่มีอยุ่ยังใช้งานไม่ครบเลยครับ

2020.12.29 6:23

😉ขนมผิง😙

เราเคยได้ยินบ่อยนะสำหรับชื่อของ true wallet เนี่ย มีคนใช้เยอะ แต่ไม่ค่อยได้ยิน BluePay ดีเหมือนกันได้มารู้ความแตกต่างของสองอย่างนี้ เอาจริงๆเราไม่ได้ดาวน์โหลด true wallet มาใช้นะ เราไม่ค่อยได้ไปไหน ไม่ได้ใช้อะไรมาก ถ้าจะใช้บ่อยจริงๆน่าจะเป็นที่ร้านสะดวกซื้อชื่อดังที่มีสาขาทั่วประเทศ ซึ่งคุณก็รู้ว่าที่ไหน😁

2021.02.25 5:21

ชนาธิป

ใช่ๆ ผมก็ใช้งาน ของทรูนะครับ ของบลูเพย์ ไม่เคยใช่เหมือนกัน แต่ถาถามเรื่องของทรูผมพอบอกได้ครับ คือชอบการใช้งานของเขานะครับ ที่สามารถ จ่ายได้หลายที่ครับ อย่างล่าสุด ที่จ่ายมาคือ ของโลตัสเลยครับ ซึ่งเมื่อก่อนไม่ได้รับเงินจากทรูเลย แล้วที่ชอบอีกอย่างคือ ถ้าจ่ายของ ใน 7/11 แล้วผูก2แอพฯ นี้เข้าด้วยกัน มีแต้มแล้วก็ส่วนลดเยอะนะครับ

2021.08.30 14:24

วิศิษฐ

ถ้าให้เทียบเหรอครับ ถ้าดุจากการใช้งานแล้วผมคิดว่าเป็นของ true wallet มากว่าครับที่ได้รับการนิยมในการใช้งาน สาเหตุที่คนนิยมการใช้งานของ true wallet น่าจะเป็นเพราะ ไม่ว่าจะเป็น ซิมของค่ายไหน ก็สามารถที่จะสามารถสมัครใช้ของเขาได้เลย ซึ่งอันนี้แหละครับที่คิดว่าน่าจะเป็นจ้อได้เปรียบ ของการใช้งานแหละครับ

2021.09.29 6:2

อรรถกร

ล่าสุดเมื่อเดือนตุลาคม ที่ผ่านมา " BLUEpay ได้ประกาศว่า ขอยุติการให้บริการการชำระค่าบริการออนไลน์ทั้งหมด ได้แก่ ค่าสาธารณูปโภค บัตรเครดิต/สินเชื่อ ลีสซิ่ง ค่าโทรศัพท์และอินเทอร์เน็ต ตั้งแต่วันที่ 30 ต.ค. 2564 เป็นต้นไป " แล้วก็ยกกิจการนี้ให้เจ้าอื่นเข้าไปบริหารแล้ว นั้นแสดงว่า ถ้าคุณใช้งาน true wallet อยู่ ก็ดีใจได้เลย

2021.12.21 3:30

นครินทร์

เอาความแตกต่างล่าสุดเลยไหมละครับ ถ้าเป็นของ true wallet ตอนนี้เขาสามารถใช้แอพฯของเขาได้หลายที่มากขึ้น ล่าสุดสามารถใช้งานที่โลตัสได้แล้ว คนนิยมใช้มากขึ้น แต่ถ้าเป็นของ BLUEpay ก็อย่างที่เพื่อนบอกเลยตอนนี้ไม่มีที่ไหนชงานได้แล้ว แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อนอาจจะชนะของทรูนะ ตอนนี้กำลังมีปัญหาเรื่องการคืนเงินอยู่เลย

2022.01.30 8:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (อี วอลเล็ต)

ทำการถอนเงินได้ไหมครับ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

นอกจากหน้าตู้แล้วจะเติมเงินเข้าแอป Bluepay wallet ได้ยังไง?

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

วิธีซี้อตั๋วหนังในแอป bluepay

จะใช้ Bluepay card ได้ยังไงในเมื่อไม่มีบัตรคะ?

Bluepay รับเงินคืนได้ไหม

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

ผูก airpay กับ shopee ดีไหมคะ มีประโยชน์ไหม

AirPay / แอร์เพย์

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

Truemoney / ทรู มันนี่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay ผูกกับบัญชีธนาคารได้

mPay

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

mPay สะดวกมีส่วนลด

สาเหตุที่ผมกลับมาใช้mPay หลักๆผมก็เน้นความสะดวกครับ และอาจจะมีส่วนลดบ้าง แต่ส่วนลด5%ตอนนี้มีเเต่เฉพาะผู้สมัครใหม่เท่านั้นaisครับ เมื่อวาน ผมจ่ายบิลตามเงื่อนไขแล้ว เพื่อรับโปร บัตรเครื่องดื่มสตาร์บัค ถ้าไม่มีsmsตอบกลับคือสิทธิเต็มเเล้วใช่ไหมครับ แต่ก็โอเคครับ บางเดือนได้เงินคืนจากmPayด้วยครับบางเดือนได้โปรหนึ่งร้อยบาทก็มีครับ

mPay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

mPay เลิกใช้แล้วครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี