Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โสดอย่างไรแก่ไปไม่ลำบาก

สวัสดีครับ วันนี้ผมมีเรื่องที่ค่อนข้างคิดหนักมาหลายวันแล้วครับ เนื่องจากตอนนี้ผมก็อายุ 35 แล้วครับ มันเลยเป็นเรื่องยากที่จะคิดจะหาแฟนแล้ว เนื่องจากอายุมากขึ้นก็ยิ่งต้องคิดมากขึ้นเกี่ยวกับการใช้ชีวิต ผมเลยอยากจะรู้ว่าเพื่อนๆมีแนวความคิดอย่างไง ในการโสดไปยังไงไม่ให้ลำบากกันบ้างครับ ใครมีคำแนะนำก็ช่วยบอกผมหน่อยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kimnai

เก็บเงินส่วนหนึ่งตั้งแต่ตอนที่ยังทำงานไหว ในขณะที่เราเริ่มทำงาน อาจจะตั้งแต่อายุ 20 ปี - 60 ปี ในเวลานั้น เราควรเก็บเงินไว้สัก 10% หรืออาจจะเก็บวันละ 20 ทุกวันโดยที่ไม่ใช่เลย แต่ถ้าเราเก็บเองคงจะไม่ได้ดอกเบี้ย ดังนั้น การฝากเงินกับธนาคารก็ช่วยเพิ่มเงินของเราในบัญชีได้ด้วย หาธนาคารที่ดอกเบี้ยดี อาจจะไม่ต้องสูงมาก แต่สามารถที่จะเก็บระยะยาวได้ และต้องเปิดบัญชีที่ไม่มีบัตร atm เพื่อที่เราจะไม่ต้องไปถอน วิธีนี้ก็ช่วยให้เรามีเงินเล็กๆน้อยๆ ที่ดูแลเราหลังจากอายุเกษียณได้

2020.01.24 7:35

POND

ทำบัญชีรายรับ - รายจ่าย รายรับคือ เงินเดือนหรือค่าแรงที่เราได้รับจากการทำงาน ไม่ว่าจะเป็นงานระจำหรือ งานพาสไทม์ก็ตาม แล้วรายจ่ายละ รายจ่ายสามารถแบ่งออกเป็น 2 ประเภท คือ 1) รายจ่ายคงที่ คือ สิ่งที่เราต้องจ่ายเป็นประจำในทุกๆเดือน เช่น ค่าเช่าบ้าน ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพท์มือถือ ค่าอินเทอร์เน็ตบ้าน ค่าอาหาร ค่าใช้จ่ายภายในบ้าน 2) รายจ่ายผันแปร คือ รายจ่ายที่มีการเปลี่ยนแปลง ขึ้นลงไม่เท่ากันในแต่ละเดือน เช่น ค่ารักษาพยาบาล ค่างานเลี้ยงสังสรรค์ ค่าท่องเที่ยว หรือแม้แต่ค่าสันทนาการต่างๆ

2020.01.24 7:35

Punyawong

อาผมโสดครับ แต่ว่าดูแกมีความสุขกะหลานๆมากเลย โดยเฉพาะผมที่เป็นเด็กดีมากๆถ้าใครโสดก็อย่าคิดสั้นหรือเสียใจเลยนะครับ ผมแนะนำให้เข้าวัดทำบุญ ทำจิตใจให้สงบและหาเวลาเจอเพื่อนหรือญาติๆไปเที่ยวเยอะๆ(ถ้ามีเงินพอนะ แหะๆ;D) สนุกกับงานที่ทำก้จะไม่เหงาด้วยล่ะครับ ผมขอเป็นกำลังใจให้คนโสดนะครับ โสดอย่างคนมีประสบการณ์ครับ

2020.03.13 6:59

จตุพล

ไม่ได้คิดถึงว่าวันหนึ่งตนเองก็ต้องแก่เหมือนกัน และเป็นไปตามธรรมชาติ ร่างกายย่อมเสื่อมไปเป็นธรรมดา ถึงเราจะต้องอยู่กับวัยชราตามลำพัง เราก็ยังสามารถเตรียมพร้อมรับกับสถานการณ์นั้นได้ มองความแก่ว่าไม่ใช่สิ่งปกติ ตอนนี้เราอยู่กับปัจจุบันให้ดีที่สุด อย่ามัวกังวลกับสิ่งที่ยังมาไม่ถึง การวางแผนเตรียมการสำหรับอนาคตนั้นเป็นเรื่องดี แต่ก็อย่าหมกมุ่นกับมันจนวิตกกังวล

2020.04.26 8:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณโสด เตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดี

All (วางแผนเกษียณอายุ)

คุณวางแผนเกษียณอย่างไรบ้างเพื่อครอบคลุมทุกก้าวของชีวิต

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณแบบสุข กับ เกษียณแบบทุกข์ เราเลือกได้แต่วิธีเลือกต้องลงมือทำแบบไหนบ้างค่ะ

All (เกษียณอายุ)

เกษียณอย่างไร มีเงินใช้ไม่ขาดมือครับ

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ในวันที่ไร้เงินเดือน เราต้องประเมินค่าใช้จ่ายและวางแผนยังไงดีครับ

All (ธนาคาร),การลงทุนหุ้น,All (การลงทุน),All (เกษียณอายุ),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

หากตอนเกษียณมีเงิน 10 ล้านทำอะไรดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี