Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เอารถไปติดแก๊สดีไหมครับ

ผมอายุ 36 ปีครับ ปัจจุบันทำงานบริษัทเอกชน เป็นเซลล์น่ะครับ โดยอาชีพผมใช้รถแทบตลอดวันเพื่อวิ่งไปหาลูกค้าตรงโน้นตรงนี้ครับ แถมช่วงที่น้ำมันแพงก็หมดเงินไปเยอะเลยเวลาเข้าปั๊ม ซึ่งราคาน้ำมันไม่เคยมีทีท่าว่าจะถูกลงเลยครับ จึงมีความคิดอยากจะเอารถไปติดแก๊สเพื่อลดค่าใช้จ่าย แต่ก็ไม่รู้จะดีไหม จะมีผลเสียเรื่องอะไรไหม ใครพอทราบข้อมูลช่วยบอกด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศุภรัตน์

ปัจจุบันติดแก๊สก็ไม่ได้ประหยัดอะไรต่างกันมาก อยู่ที่ประมาณ 50% แต่แก๊สจะเปลืองกว่าน้ำมัน 20% ครับ เช่นหากใช้น้ำมันเดือนละ 3,000 ใช้แก๊สก็คือ 1,500 + 20% ก็จะเท่ากับ 1,800 ต่อเดือน ประหยัดไปเดือนละ 1,200 บาท แต่ต้องเสียค่าติดตั้งระบบแก๊สอีกเบื้องต้นที่ 23,000 บาท กว่าจะได้ทุนคืนต้องใช้ไปประมาณ 19 เดือนน่ะครับ

2020.01.24 7:35

Chennoi

ผมเองก็ใช้รถติกแก๊สมา 6 ปีแล้วครับ ตอนแรกก็รู้สึกได้ถึงความประหยัด แต่พอใช้ไปนานๆเหมือนระบบมันจะเริ่มรวน พอเครื่องเบามันจะดับ ขับแล้วไม่ค่อยมั่นใจ บางทีก็เร่งไม่ขึ้นครับ สุดท้ายไปๆมาๆก็มีค่าใช้จ่ายเพิ่มในการซ่อมบำรุงเปลี่ยนโน่นนี่ ที่สำคัญตอนขายรถทิ้งราคาตกด้วย ทางเต้นท์รถบอกว่าถ้าไม่ติดแก๊สมาก็จะได้ราคาดีกว่านี้ครับ

2020.01.24 7:35

Tremaine

จากที่เคยใช้มาหลายคัน City type z แตกต่างพอสมควรตอนน้ำมันลิตรละ35บาท แก๊สตกโลละ 1.3-1.5บาท น้ำมันโลละ3.5บาท Civic FD ยังใช้งานอยู่น้ำมัน3บาทกว่า แก๊ส 1.4 รถติด1.6 ส่วนต่าง 1.5บาทขึ้นไป เครื่องเล็กเครื่องใหญ่ lpgจะราคาใกล้เคียงกันถ้ารถทั่วไปจะไม่เกิน2บาท จะจ่ายน้อยลงประมาณ1ใน3 ณ.ราคาน้ำมันปัจจุบันเคยเติมน้ำมัน500 ก็จะเหลือแก๊ส250

2020.03.14 7:25

Chelsie

อยากเล่าประสบการณ์ตัวเองให้ฟังครับ ผมเอารถไปขับอยู่ รถเกิดอาการสะดุด มีปัญหา แก๊สร้องดังปี๊ป ปี๊ป ปี๊บแก๊ส ยี่ห้อ Enegry Reform ตัวท็อป Advance OBD ด้วย ตัดกลางอากาศ ไม่รู้เป็นอะไร เลยต้องเอาเข้าอู่ อู่แก๊สบอกว่า มีปัญญา พบความผิดปกติที่แรงดัน เปลี่ยนครับ แต่พอมานั่งติดดู นี่ปีๆหนึ่งเราต้องเสียค่าซ่อมเยอะมากจริงๆ

2020.04.29 8:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ลดค่าใช้จ่าย

เปิดแอร์ยังไงให้ประหยัดครับ

การลงทุนหุ้น

สมัครเรียนเล่นหุ้นดีไหมครับ

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (เศรษฐกิจ)

เรียนมหาวิทยาลัยปี 1 ได้ค่าขนมวันละกี่บาทกันครับ

All (การเล่าเรียน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

พี่่สาวจะให่ไปเรียนต่างประเทศ

การมีลูก

อยากให้ลูกได้เรียนสูงๆ

การเกษียณก่อนกำหนด

วางแผน EARLY RETIRE เร็วต้องทำอย่างไรบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี