Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เข้าเรียนมหาวิทยาลัยเทอมแรกต้องใช้เงินเท่าไหร่ครับ

ปัจจุบันผมทำงานเรียนการศึกษานอกโรงเรียนไปด้วยครับ กำลังจะจบมัธยมปลายครับ เนื่องจากตัวเอต้องงทำงานหาเงินเรียนเองครับ เพราะฐานะทางบ้านยากจน ผมอยากเรียนต่อปริญญาตรีครับ เลยอยากทราบว่าเทอมหนึ่งค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ถวิล

เข้ามหาลัยต้องพิจารณาหลายอย่างเลยครับ หากคุณส่งเสียตัวเองเรียน ก็ต้องหาข้อมูลดูว่าเราไหวที่ประมาณเท่าไหร่ครับ ซึ่งถ้าเป็นของมหาลับราชภัฎต่างๆค่าเทอมก็ประมาณ 10,000 บาทขึ้นไปน่ะครับ ถ้าเป็นมหาวิทยาลัยมีชื่อก็ประมาณ 15,000 บาทขึ้นไป แต่หากเป็นมหาวิทยาลัยเอกชนก็จะอยู่ที่ 3-5หมื่นครับ ตรงนี้ต้องแล้วแต่คณะด้วยครับ

2020.01.24 7:35

ธีรศักดิ์

ค่าเทอมสมัยนี้ก็ค่อนข้างสูงอยู่นะครับ ชื่นชมและเห็นใจกับคุณที่ต้องหาส่งเสียตัวเองนะครับ ลองดูครับอย่าหมดหวัง เพราะถ้าเราไม่ไหวจริงๆ ลองกู้ กยศ. ดูครับ เขาจ่ายค่าเทอมให้ทุกเทอม มีค่าครองชีพให้เดือนละ 2200 บาท แต่ตอนเข้าปี1 ต้องออกค่าเทอมเองก่อนนะครับ แล้วเขาจะโอนคืนทีหลัง แต่หลังจากนั้น กยศ. จ่ายให้ตลอดครับ

2020.01.24 7:35

สมโชค

ชื่นชมคนที่รักการเรียนค่ะ ตัวพี่เองก็ทำงานส่งตัวเองเรียนเหมือนกันค่ะ ตอนนี้จบมาเกือบ 20 ปีแล้ว พี่มีงบน้อย และต้องทำงานด้วยพี่เลือกเรียน มสธ. ค่าใช้จ่ายมีแค่ค่าธรรมเนียมการศึกษาและค่าลงทะเบียน ค่าธรรมเนียมแรกเข้า 500 บาท ค่าบำรุงการศึกษา 300 บาท ค่าชุดวิชารวมวัสดุการศึกษา 700-3,200 บาท (แล้วแต่ชุดวิชา) เพียงแต่ต้องเป็นคนที่ขยันอ่านและมีวินัยกับตัวเองมากๆ แต่ถ้ายากเกินไปลองไปติดต่อของรามคำแหงก็ได้ค่าเทอมไม่เกิน 4,000 บาท

2020.03.20 13:41

Rochana

คุณทำงานด้วย เรียนไปด้วย แสดงว่าเป็นคนที่มีความรับผิดชอบสูงอยู่แล้ว หากเลือกเรียนมหาวิทยาลัยเปิดไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องการแบ่งเวลาทำงานกับเวลาอ่านหนังสือ บางคณะ บางสาขาวิชาไม่จำเป็นต้องเข้าเรียนเป็นประจำแค่ไปสอบตามตารางเท่านั้น ที่สำคัญค่าใช้จ่ายในการเรียน เช่น ค่าลงทะเบียน ค่าหน่วยกิต ค่าหนังสือ ก็ถูกด้วยค่ะ

2020.04.21 7:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

เป็นนักเรียนไม่มีสิทธิ์ได้รับเงินเยียวยาหรอครับ

All (การจ้างงาน)

เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

All (การจ้างงาน)

คนที่เรียนจบด้านภาษามา จบไปทำงานอะไรคะ?

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก

โรงเรียนรัฐบาลชื่อดังไม่รับแป๊ะเจี๊ยะจริงหรือ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ได้เงินเดือนละเท่าไหร่กันครับ

หาเงินออนไลน์

อยากขายของออนไลน์แต่ไม่เก่งคอมพิวเตอร์เลย จะหาที่เรียนได้จากไหนคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี