Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ข้อดีของการเป็นมนุษย์เงินเดือนคืออะไร?

ผมเป็นมนุษย์เงินเดือนมาเกือบครึ่งชีวิตครับ เห็นคนรุ่นใหม่สมัยนี้ ตัดสินใจทำธุรกิจส่วนตัวกันมากขึ้นเพราะหวังว่าจะมีรายได้ดีกว่าการเป็นพนักงานประจำ หรืออยากประสบความสำเร็จกันตั้งแต่อายุน้อยๆ ผมว่ามันก็ดีถ้าทำได้ แต่การเป็นมนุษย์เงินเดือนก็มีข้อดีที่มากกว่าเช่นกัน ใครคิดแบบผมบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Inchareon

ใช่ครับ ผมคิดถึงความสุขอย่างนึงคือรายได้ที่เข้าแน่นอนในทุกสิ้นเดือน รับเงินเข้าบัญชีพร้อมกันทั้งบริษัท แล้วทุกปีก็จะมีการปรับเงินเดือนและจ่ายโบนัสตามผลประกอบการให้ได้เฮกันไป ไม่ต้องมานั่งลุ้นว่าเดือนนี้รายได้พอค่าใช้จ่ายไหม ขายของไปเก็บเงินได้หรือเปล่านี่ล่ะข้อดี

2020.01.24 7:35

วีระพล

สำหรับมนุษย์เงินเดือนแบบเราๆ มักจะใช้แรงกายและสมองไม่ใช้เงิน ขอเพียงใช้สติปัญญาและแรงกายทำงานที่ได้รับมอบหมายอย่างเต็มที่ ก็จะได้รับเงินเดือนเป็นการตอบแทน เราไม่จำเป็นต้องมีทุนทรัพย์มากมาย จึงถือว่าเหมาะมากสำหรับคนที่เริ่มสร้างตัวยังไม่ค่อยมีกำลังทรัพย์ค่ะ

2020.01.24 7:35

รื่น

เป็นมนุษย์เงินเดือนก็ดีนะคะ เพราะว่ามีความรับผิดชอบน้อยกว่าการเป็นเจ้าของธุรกิจ อย่างน้อยเราก็มีค่าครองชีพคงที่ที่ได้รับประจำเดือนแล้วไม่ต้องคอยกังวล เกี่ยวกับความเสี่ยงของธุรกิจ เรามีเพื่อนในที่ทำงานให้ทำงานในห้องแอร์ มีงานประจำให้ทำอยู่แล้ว ไม่ต้องไปขวนขวายหรือว่าหางานเพิ่มเติมเหมือนงาน part time ที่ต้องคอยหางานป้อนตลอด ดีนะค่ะชีวิตเป็นระบบระเบียบดี

2020.05.04 8:41

ปลาทอง

เป็นมนุษย์เงินเดือนก็ดีนะคะนอกจากได้เงินเดือนตรงทุกเดือนทำให้ เราสามารถบริหารเงินได้อย่างมีประสิทธิภาพแล้ว เราไม่ต้องแบกรับความเสี่ยงถ้าเกิดบริษัทขาดทุนเจ้าของบริษัทก็ปิดกิจการ แต่พนักงานกินเงินเดือนกก็เพียงแค่ออกจากงานซึ่งจะมีกฎหมายแรงงานพร้อมเข้ามาดูแลเรื่องการเรียกร้องค่าชดเชย เราไม่ต้องมาเครียดเหมือนเจ้าของบริษัท

2020.10.15 7:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี