Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พวกโจร Massenger จะเป็นแบบไหนบ้างครับ?

เพื่อนๆเคนเจอพวกโจร Massenger หลอกไหมครับผมเคยครั้งนึง แต่ก็ไม่ทราบว่าต้องเรียกว่าอย่างไร แต่ก็คือพวกมิจฉาชีพนั่นแหละ ใครพอจะบอกได้ไหมครับว่าโจร Massenger นั้นมักจะมาในรูปแบบไหนบ้างเพื่อจะได้ระวังตัวมากขึ้นครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Adung

โจรแบบนี้ก็จะมาตามข้อความโซเชียลของเราค่ะ Messenger คือ โปรแกรมแชทยอดฮิตที่อยู่ใน Facebook นั่นเอง เป็นโปรมแกรมที่นิยมอย่างมากใช้เพื่อติดต่อสื่อสารพูดคุยกันส่วนมากก็เป็นการแชทที่เป็นส่วนตัว ซึ่งพวกมิจฉาชีพก็เห็นว่านี่ก็เป็นอีกช่องทางหนึ่งโดยการแฮ็กข้อมูลเข้ามาใน Facebook ของคุณได้เพื่อสวมรอยเป็นคุณ แล้วทำการทักแชทไปหลอกลวงครอบครัว หรือ เพื่อนๆของคุณค่ะ แล้วส่วนมาก็สวมรอยเป็นคุณเพื่อทักแชทไปขอยืมเงินและก็มักจะประสบผลสำเร็จมากๆด้วยนะคะ

2020.01.24 7:35

Regan

โดยส่วนมากก็สวมรอยเป็นคุณเพื่อทักแชทไปขอยืมเงินและก็มักจะประสบผลสำเร็จมากๆด้วยนะคะ และจะเป็นการทำแบบเนียนมากโดยที่ตัวคุณที่เป็นเจ้าของบัญชี Facebook นั้นไม่รู้ตัวเลยด้วยซ้ำ โดยวิธีที่จะรู้ตัวเร็วหรือแก้ไขได้ทันต้องได้รับความร่วมมือจากเพื่อนๆด้วย คือโทรศัพท์ไปหาเพื่อนเพื่อคุยกันดีกว่าก่อนที่จะโอนเงินไปให้ การทำอย่างนี้จะช่วยไม่ให้สูญเสียเงินไปอย่างรวดเร็ว แต่รู้ตัวเร็วว่าข้อมูลถูกแฮ็ก และสามารถรีบทำการเปลี่ยน Password ให้เร็วที่สุด

2020.01.24 7:35

Pu Taksin

กลโกงนี้มีมานานแล้ว และยังมีอีกต่อไป หรือหลอกให้โอนเงิน โดยพัฒนากลโกงให้เนียนโดยสร้างสถานการณ์ เช่น โทรมาหลอกว่ามียอดโอนเงินเข้าบัญชีผิดเข้าบัญชีของเหยื่อ การออกหมายศาลสั่งฟ้อง การเป็นหนี้บัตรเครดิตแถมตอนนี้Facebook นิยมใช้สำหรับพูดคุยกันแบบเป็นส่วนตัว ทำให้มิจฉาชีพเห็นช่องทางทำมาหากินซึ่งตอนนี้มีอีกวิธีนึงที่เหล่าโจรไอทีใช้กันก็คือการแฮ็ก Facebook เพื่อสวมรอยเป็นเพื่อน ครอบครัว แล้วทำการทักแชทมาขอยืมเงิน

2020.03.18 6:28

Amya

ใช่แล้วค่ะอยู่ใน messenger จะสวมรอยเป็นตัวเรา เอาชื่อเสียงหน้าตาของเราไปหลอกลวงคนอื่น ก็ง่ายๆเลยนะคะคือถ้าเราไม่อยากโดนหลอกลวงหรือเอาชื่อหรือเอาหน้าตาไปใช้แบบนี้ พยายามหมั่นเช็คโปรไฟล์เปลี่ยนรหัสผ่านของเราอยู่บ่อยๆค่ะ พยายามเช็คดูในข้อความ messenger ว่ามีการไปพูดคุยหรือเอาไปหลอกลวงใครไหมจะได้ ไหวตัวทันได้ถ้ามีคนสวมรอยก็รีบปิดบัญชีเลยค่ะ

2020.05.05 8:7

นิดหย่อย

ในทุกวันนี้เทคโนโลยีการสื่อสารทางออนไลน์เป็นอะไรที่ใช้ง่ายรวดเร็วเข้าถึงกับทุกคน ดังนั้นพวกมิจฉาชีพใช้ลู่ทางโซเชี่ยลไม่ว่าทาง Facebook, Instagram, Lineหรือทางอีเมล เพื่อที่จะเข้ามาหลอกให้โอนเงินไปให้ โดยใช้ความรัก ความสงสาร การมีน้ำใจช่วยเหลือ ซึ่งส่วนมากผู้หญิงที่มีอายุหน่อยจะโดนคนกลุ่มนี้หลอกได้ง่าย

2020.10.17 16:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

มีลูกค้าขอดูบัตรประชาชนแบบนี้ปลอดภัยไหมครับ?

All (การป้องกันกัย)

ลงทุนแชร์เงินบุญ แล้วโดนเชิดเงินครับ

All (การลงทุน),All (การลงทุน),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

โดนหลอกร่วมลงทุน จะได้เงินคืนไหมคะ?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

เป็นไปได้ไหมครับที่เราจะโดนโกงเงินทางอีเมล?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

จะจับตัวสแกมเมอร์ได้อย่างไร

All (ธนาคาร),ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง

โดนหลอกโอนที่ดินทำยังไงดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี