Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วางแผนเรื่องเเงินยังไงดี

ตอนนี้ผมทำงานประจำมาห้าปีแล้วครับ กำลังคิดถึงเรื่องการมีครอบครัวครับ ปกติแล้วผมเป็นคนที่ใช้เงินเยอะครับเดือนหนึ่งหมดไปกับการซื้อของแล้วก็พักผ่อนครับ ตอนนี้อยากวางแผนเรื่องเงินให้กับตัวเองครับ มีอะไรบ้างครับที่พอจะแนะนำผมได้ในเรื่องการออมเงิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ชิด

คุณต้องคอดใหม่ครับปกติเรามักคิดว่าเงินออมคือเงินที่เราเหลือใช้ในแต่ละเดือนมันไม่ใช่ครับตริงๆเงินออมคือเงินที่เราตั้งใจเก็บสะสมครับ วิธีหนึ่งที่ช่วยคุณได้คือ ได้เงินเดือนมาคุณเก็บส่วนที่จะออมไว้ต่างหากครับอย่าไปยุ้งกับมันนี่คือเงินเป้าหมายของเราครับ หรืออาจคิดว่าเงินก่้อนนี้เราไปยืมคนอื่นแล้วต้องเอาไปใช้ครับ

2020.01.24 7:35

เอกพงษ์

การออมที่ดดีคือเราอย่าไปสนใจครับว่าเรามีเงินก้อนนั้นอยู่การคิดแบบนี้จะช่วยเราออมเงินได้ครับแต่ใช่ว่าจะไม่คิดนะครับต้องเชคดูเงินที่เราออมเป็นระยะๆเพราะจะทำให้เราเห็นว่าเป้าหมายเราอยู่ไม่ไกลกครับและอย่าคิดว่าจะเอาเงินออมไปใช้จ่ายนะครับเพณาะถ้าคอดแบบนี้เงินออมหมดแนนอนครับ

2020.01.24 7:35

วรรณ

ก็ถ้าจะสร้างครอบครัวก็ต้องนั่งลงวางแผนจริงๆจังๆแล้วค่ะอย่างเช่นเดือนนึงคุณก็ต้องมาดูว่าคุณได้รายได้เท่าไหร่ค่าใช้จ่ายที่จำเป็นคืออะไรต้องทำบัญชีรายรับรายจ่ายออกมาเลยนะแล้วก็ดูว่าเฉพาะค่าใช้จ่ายที่จำเป็นจริงๆหลังจากนั้นค่าใช้จ่ายฟุ่มเฟือยของคุณมีอะไรบ้างอันไหนที่ตัดออกได้ แล้วคุณก็จะพอบอกว่าเงินส่วนที่เหลือเนี่ยคุณสามารถเอาไปเก็บเป็นเงินออมส่วนตัวเพื่อสร้างครอบครัวได้หรือเปล่า

2020.05.18 12:28

มายาวี

เพื่อที่คุณจะเก็บเงินได้ คุณต้องสำรวจตัวเองก่อนว่ามีหนี้อยู่เท่าไหร่ และเงินส่วนใหญ่ที่คุณมีคุณได้ใช้หมดไปในส่วนไหนบ้าง โดยวิธีที่ทำบัญชีรายรับ-รายจ่าย แบบละเอียด จะช่วยให้คุณเห็นสิ่งของที่คุณใช่จ่ายในแต่ละวันว่าคุณใช้จ่ายอะไรไปบ้าง สิ่งนั้นจำเป็นต่อคุณมากขนาดไหน แล้วคุณสามารถควบคุมหรือตัดค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็นออกไปได้ เพื่อที่คุณสามารถเก็บออมเงินไว้ได้

2020.10.22 8:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

จุดเด่นของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของ SCB คืออะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินมีจุดเด่นอะไร

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บริหารเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถเปิดบัญชีเงินบาทเป็นสกุลเงินได้หลากหลายถึง 9 สกุลเงินเลยทีเดียว และดอกเบี้ยนั้นคำนวณดอกเบี้ยของยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็นรายวัน และนอกจากนี้ค่าธรรมเนียมในการถอนเงินสดจากตู้ ไม่ว่าจะธนาคารไหนก็ยังฟรีอีกด้วยทั้งในและนอกประเทศ เมื่อใช้ citicard ก็รับฟรีค่าธรรมเนียมรายปีไปเลย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ citibank

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางภายในประเทศไทย By ไทยวิวัฒน์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย ประกันภัยนี้จะเหมาะสำหรับบริษัททัวร์หรือผู้จัดการเดินทางเป็นหมู่คณะที่ต้องการทำประกันภัยให้แก่นักท่องเที่ยวที่เดินทางไปต่างประเทศเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่ม โดยทางบริษัทนั้นให้ความคุ้มครองอุบัติเหตุไปจนถึงค่ารักษาพยาบาล

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี