Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การยื่นภาษีออนไลน์นั้นมีขั้นตอนอะไรบ้าง

สวัสดีครับ ตอนนี้ผมทำงานบริษัทครับ ซึ่งทำงานหนักมากครับ ตอนนี้ผมอายุ 28 ครับ ผมอาศัยอยู่อยู่กรุงเทพครับ เนื่องจากทำงานอย่างหนักมาก มีวันหยุดแค่ 1 วันครับ มันทำให้ผมรู้สึกว่าการไปเสียภาษีด้วยตัวเองนั้นเป็นเรื่องที่ยากมากๆครับ ผมพอจะรู้ว่ามีการเสียภาษีแบบออนไลน์อยู่บ้างแต่ไม่เคยลองเลยครับ ผมอยากรู้ว่าการยื่นภาษีออนไลน์นั้นมีขั้นตอนอะไรบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุพิชา

สำหรับขั้นตอนยื่นภาษีผ่านออนไลน์ด้วยตนเองนั้น มี 10 ขั้นตอน 1. เข้าเว็บไซต์ของกรมสรรพากร rd.go.th 2. เลือก ภ.ง.ด.90/91 (ผู้ที่ยังไม่เคยลงทะเบียนต้องลงทะเบียนยื่นภาษีก่อนโดยกรอกข้อมูลส่วนตัว) 3. เมื่อเข้าสู่ระบบเรียบร้อยแล้ว มาที่หน้าแบบแสดงรายการภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาปี 2561 โดยมีข้อมูลที่เคยกรอกไว้ตอนลงทะเบียนปรากฏอยู่ ให้ตรวจสอบข้อมูลส่วนตัวของเราให้ละเอียดเรียบร้อย หากข้อมูลถูกต้องให้กดทำรายการต่อไป 4. เลือกสถานะจัดการชีวิต 5. เลือกประเภทเงินได้ และค่าลดหย่อนการเสียภาษี มนุษย์เงินเดือนให้เลือกมาตรา 40(1) เงินได้จากการจ้างแรงงาน ได้แก่ เงินเดือน ค่าจ้าง เบี้ยเลี้ยง บำนาญ โบนัส ส่วนเงินที่ได้รับยกเว้น/ค่าลดหย่อน นั้น มีให้เลือกทั้ง เงินสมทบกองทุนประกันสังคม, ค่าซื้อหน่วยลงทุนในกองทุนรวมหุ้นระยะยาว LTF หรืออุปการะเลี้ยงดูบิดามารดาที่มีอายุตั้งแต่ 60 ปีขึ้นไป

2019.08.01 18:32

Sanouk

6. กรอกรายการเงินเดือนค่าจ้างบำนาญต่างๆ โดยเอามาจากหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่ายตามมาตรา 50 ทวิ ไม่ว่าจะเป็นเงินสะสมกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ (ถ้ามี) กรอกในช่อง “บันทึกจำนวนเงินที่สะสมตลอดปี” ที่สำคัญต้องไม่ลืมเลขประจำตัวผู้เสียภาษีอากรของผู้จ่ายเงินได้ ส่วนคนที่เปลี่ยนงานหรือออกจากงานระหว่างปีให้ติดตามขอเอกสารของที่ทำงานเก่าและที่ทำงานใหม่เพื่อนำมายื่นรวมกันด้วย 7. บันทึกรายการค่าลดหย่อนที่เรามีมากรอกใส่ทั้งหมด 8. ตรวจสอบข้อมูลการคำนวณภาษี โดยระบบของกรมสรรพากรจะคำนวณให้อัตโนมัติ 9. หากข้อมูลทุกอย่างถูกต้องให้ทำการยืนยันเพื่อยื่นแบบภาษี 10. กดยืนยันการจ่ายเงิน หรือตรวจสอบการคืนภาษี และเลือกช่องทางทำธุรกรรมการเงินที่สะดวกที่สุด

2019.08.01 18:33

หทัย

โอ้โห!จัดทำขั้นตอนการยื่นภาษีออนไลน์มาให้อย่างครบถ้วน ขาดแต่รูปภาพประกอบนะครับเนี่ย แซวเล่นนะครับ เดี๋ยวนี้การยื่นภาษีก็ง่ายขึ้นมากจริงๆไม่ต้องเดินทางไปที่สรรพากรแล้ว เหมาะกับหลายคนที่ทำงานยุ่งมากบางทีคิดจะไปพอหันมามองนาฬิกา อ้าว!เลยเวลาซะแล้ว ไปไม่ทัน การยื่นแบบออนไลน์ช่วยเพิ่มความสะดวกมากครับหากมีการคืนเงินภาษีก็รอไม่นาน โอนเงินเข้าบัญชีเรียบร้อยครับ

2020.03.27 3:9

ชิด

ที่จริงเราก็ ได้ยินมาสักพักแล้วว่าเดี๋ยวนี้มีการยื่นภาษีแบบออนไลน์ด้วย ยิ่งช่วงโควิด ระบาดคิดว่าสงสัยก็คงจะได้สมัครใช้งานตัวนี้ด้วย ไม่ได้รู้สึกว่าขั้นตอนมันยุ่งยากหรือว่าซับซ้อนอะไรนะแต่ห่วงเรื่องความปลอดภัยมากกว่า คือเคยมีเพื่อนนะ ที่ลงทะเบียนยื่นการเสียภาษีแบบออนไลน์ไว้ทางเว็บไซต์ ก็สมัครไปแล้ว ประเด็นคือว่ามีสถาบันการเงินที่อื่นมาหาข้อมูลที่อยู่ติดต่อของเรา ถ้าจะยื่นภาษีออนไลน์จริงๆก็ขอให้ดูเรื่องความปลอดภัยด้วยนะคะ

2020.04.17 4:49

ไนท์

เราเองทำงานบริษัท เมื่อก่อนหน้านี้ ถ้าจะไปยื่นภาษีทีก็ต้องไปที่กรมสรรพากรยุ่งยากมากเลยค่ะ แล้วก็เสียเวลาด้วย พอได้ยินว่ามีการยื่นภาษีออนไลน์แล้วก็แบบ เย้~ แต่ช่วงแรกๆที่ระบบการยื่นภาษีออนไลน์เข้ามามีปัญหาเยอะเลยค่ะ จนเราก็ยอมใจแล้วก็เลิกใช้ไปช่วงนึง พอผ่านไปสักระยะแล้วกลับมาใช้อีก ตอนนี้การยื่นภาษีออนไลน์ไม่มีปัญหาแล้ว แถมขั้นตอนไม่ยุ่งยาก ระบบก็น่าไว้ใจและเชื่อถือได้ค่ะ

2020.07.05 8:25

สินใจ

เดี๋ยวนี้แม้แต่การเสียภาษีเงินได้ไม่จำเป็นต้องเดินทางไปยังกรมสรรพากรเพื่อจ่ายภาษีประจำปีกันแล้ว ก็เราเห็นว่าในช่วงมีนาคมเป็นช่วงที่ผู้คนจะไปเสียภาษีและคนเยอะต้องต่อคิวยาวนานเสียเวลาด้วย เดี๋ยวนี้มีการให้เราสามารถยื่นภาษีทางอินเตอร์เน็ตในช่วงเวลาดังกล่าวได้แล้ว ถ้าเราคิดว่าเราอยู่ในเกณฑ์ที่จำเป็นต้องยื่นภาษีก็ไปทำการดำเนินเรื่องเลยค่ะ

2020.07.06 3:9

-กำปั่น-

มีคนหันมาใช้บริการการยื่นภาษีออนไลน์กันเยอะขึ้นครับ เพราะว่ามันสะดวกดีถึงแม้ปีนึงจะยื่นภาษีไม่กี่ครั้ง แต่คนส่วนใหญ่ก็ขี้เกียจเดินทางไปยื่นภาษีที่สรรพากรกันละ อีกอย่างมีการระบาดของเชื้อโควิด-19อย่างนี้ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆคงไม่มีใครอยากออกไปเบียดเสียดหรือพบเจอกับผู้คนเยอะๆหรอกครับ ยื่นภาษีแบบออนไลน์สบายกว่าเยอะ

2020.08.19 4:13

มิถุนา

เมื่อก่อนนะการยื่นภาษียุ่งยากมากเลยค่ะจำได้ว่าต้องไปที่สรรพากรของจังหวัดแล้วก็ต้องเตรียมเอกสารเยอะแยะมากมายบางครั้งเอกสารไม่ครบก็ต้องกลับบ้านแล้วมาใหม่เพราะอยากจะดำเนินการให้เสร็จในวันนั้นแต่ตอนนี้สบายมากเลยยื่นภาษีผ่านเว็บไซต์ของทรัพยากร น่าจะมีตั้งนานแล้วนะคะทำให้ประชาชนเดือดร้อน ตั้งนาน กว่าจะพัฒนามาจนทุกวันนี้ได้

2020.08.31 20:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

All (การจ่ายภาษี)

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี