Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากรู้เรื่องเกี่ยวกับภาษีมูลค่าเพิ่ม

ฉันอยากรู้เรื่องเกี่ยวกับภาษีมูลค่าเพิ่มคะว่ามีเหตุผลอะไรที่เราต้องจ่ายเงินส่วนนี้ด้วย ถ้าไม่ต้องโดนเก็บเงินส่วนนี้ไปจะเป็นไปได้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pongpob

ขอเล่าให้ฟังว่าความสามารถในการหารายได้ของรัฐทานภาษีการค้าและภาษีศุลกากรได้ลดน้อยลงดังนั้นกระทรวงการคลังจึงยกเลิกภาษีการค้าแนะนำภาษีมูลค่าเพิ่มมาใช้แทนโดยภาษีมูลค่าเพิ่มดังกล่าวจะมีอัตราเดียวที่ใช้กับสินค้าและบริการทุกชนิดสำหรับสินค้าใดที่มีเหตุผลทางเศรษฐกิจที่จะเก็บสูงกว่าอัตราภาษีมูลค่าเพิ่มให้เก็บภาษีสรรพสามิตเพิ่มเติมจากภาษีมูลค่าเพิ่มเมื่อคืนไปซื้อของทุกคนก็ต้องจ่ายภาษีมูลค่าเพิ่มไม่มีใครที่จะหลีกเลี่ยงได้เลย

2019.10.21 22:23

สิงห์

แล้วคุณเคยได้ยินไหมที่บอกว่า 1 มกราคมพ.ศ 2535 ประเทศไทยได้เริ่มมีการจัดเก็บภาษีมูลค่าเพิ่มเป็นครั้งแรกจากการที่เศรษฐกิจของประเทศไทยขยายตัวอย่างรวดเร็วฐานะทางเศรษฐกิจการเงินของคลังของประเทศมั่นคงขึ้นมาก ตอนแรกมีการเก็บภาษีมูลค่าเพิ่ม 10 เปอร์เซ็นต์แต่ตอนนี้รัฐบาลเหลือเก็บภาษีมูลค่าเพิ่มเพียง 7% เงินทั้งหมดก็จะเข้าในประเทศเป็นการพัฒนาเศรษฐกิจที่รัฐบาลจัดระบบขึ้นมา

2019.11.26 21:45

ปลาดาว

ขอตอบคำถามที่ว่าถ้าไม่เสียภาษีมูลค่าเพิ่มได้หรือเปล่าก่อนนะคะ ขอตอบเลยว่าไม่ได้ค่ะการเสียภาษีมูลค่าเพิ่มเป็นกฎหมายที่เราจะต้องทำตาม แล้วภาษีที่เราเสียก็เหมือนที่คอมเม้นก่อนหน้านี้ตอบไปแล้วค่ะว่า เป็นเงินส่วนที่เก็บเข้า คลังการเงินของประเทศเพื่อนำมาใช้พัฒนาประเทศต่อไป รู้อย่างนี้แล้วแต่จ่ายไปเถอะค่ะมันก็ไม่ใช่เงินอะไรมากมาย

2020.10.18 11:46

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

All (การจ่ายภาษี)

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

All (อี วอลเล็ต),All (การจ่ายภาษี)

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี