Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัตรกดเงินสด KTC PROUD ให้วงเงินสูงสุด 5 เท่าของรายได้ ซึ่งทุกคนไม่เท่ากัน ใช้อะไรเป็นเกณฑ์ในการพิจารณาบ้าง?

ดูเงื่อนไขการอนุมัติวงเงินของบัตรกดเงินสดมาหลายที่ ส่วนมากจะให้สูงสุดเป็น 5 เท่าของรายได้ เงื่อนไขของบัตรกดเงินสด KTC PROUD ก็เหมือนกัน แสดงว่าไม่ใช่ทุกคนที่ไปสมัครจะได้วงเงิน 5 เท่าของรายได้ตัวเองแบบอัตโนมัติ แล้วอย่างนี้ ทางธนาคารหรือบริษัทที่ออกบัตรกดเงินสด ใช้อะไรเป็นเกณฑ์ในการพิจารณาอนุมัติจำนวนวงเงินบ้างคะ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ชิญาณัธ

เราเคยถามมานะคะ ถึงแม้ว่าเงินเดือน ของเราจะเท่ากัน แต่เวลาที่เราไปขอสินเชื่อ อาจได้วงเงินที่ไม่เท่ากันคะ สาเหตุมาจากความเสี่ยงคะ อย่าง บางคน เงินเดือนได้ที่ 20,000บาท แต่ พอเจ้าหน้าที่เชคแล้ว มีค่าบ้าน ค่ารถ ที่ต้องจ่าย เงินที่เหลือในแต่ละเดือนไม่มาก ธนาคารก็คงไม่เสี่ยงที่จะให้วงเงินสูงๆแน่คะ เพราะธนาคารไม่เสี่ยงแน่นอนคะ

2020.11.24 15:31

Meaw234

ใช่ค่ะ ธนาคารอาจจะดูเกี่ยวกับเรื่องหนี้สินเราด้วย นอกเหนือจากการที่เค้าพิจารณาเงินเดือนของเรา แต่โดยปกติเเล้วเค้าจะมีเรทโดยเฉลี่ยตามเงินเดือนด้วยนะคะ เช่น เงินเดือนปนะมาณ 25,000-35,000 น่าจะได้วงเงินอยู่ที่ 1.5 เท่านะคะ อีกอย่างนึงเค้าจะดูภาพรวมด้วยค่ะ ว่าเราทำงานมาแล้วกี่ปี แล้ววิธีการชำระหนี้เราเป็นยังงัย ประมาณนี้นะเท่าที่ฟังๆเค้ามา

2020.12.06 11:57

Katawut688

"ทางธนาคารหรือบริษัทที่ออกบัตรกดเงินสด ใช้อะไรเป็นเกณฑ์ในการพิจารณาอนุมัติจำนวนวงเงินบ้าง?" ผมว่า เขาจะดูเรื่องความสามารถในการชำระเงินคืนนะครับ นอกจากรายได้ในแต่ละเดือนของผู้สมัครแล้ว เขาดูเรื่องภาระหนี้สินที่มีอยู่ ณ ตอนนั้นด้วย อย่างที่มีคนมาคอมเม้นท์ไปแล้วน่ะแหละ ในฐานะเจ้าหนี้ก็ต้องอยากได้เงินคืนครับ

2021.01.06 14:28

ญ.หญิง 🤗

@Katawut688 เห็นด้วยค่ะ ในฐานะเจ้าหนี้ก็ต้องอยากได้เงินคืน ดังนั้น ก่อนที่ทางธนาคารจะอนุมัติบัตรกดเงินสดให้กับผู้สมัคร เจ้าหน้าที่ธนาคารจึงต้องตรวจสอบข้อมูลของผู้สมัครให้ดี ไม่อย่างนั้นอนุมัติไปแล้วลูกค้าไม่สามารถชำระเงินคืนได้ก็จะต้องตามกันอีก เสียเวลา เสียค่าใช้จ่าย ผู้สม้ครก็ต้องตรวจสอบตัวเองก่อนสมัครด้วยค่ะ

2021.03.17 4:56

โอปป้า

ก็คงบอกแน่นอนไม่ได้หรอกนะครับธนาคารใช้เกณฑ์อะไรตัดสิน แต่ผมว่าส่วนมากก็อยู่ที่ประวัติทางการเงินของเราละมั้ง ถ้าใครมีประวัติเป็นหนี้หลายอย่างหลายแห่งธนาคารก็จะประเมินว่าเรามีรายได้เท่านี้เราจะชำระหนี้คืนให้เขาได้เท่าไหร่เขาก็จะให้เงินกู้มาเท่านั้นแหละครับ แม้นี่ที่เราเคยมีหรือมีอยู่ตอนนี้เป็นของธนาคารเจ้าอื่นเขาก็สามารถเช็คกันได้

2021.07.20 14:15

Patpong

@Katawut688 ผมก็ว่างั้นนะ เพราะต่อให้บางคนมีรายได้เท่ากัน แต่ว่าแต่ละคนยังมีรายจ่ายหรือหนี้สินไม่เท่ากัน โดยเฉพาะหนี้สินในระบบธนาคารสามารถตรวจสอบได้ ใครมีหนี้มากก็จะได้วงเงินอนุมัติน้อยไปตามระเบียบ บางคนถ้าไม่ได้รับการอนุมัติก็ไม่ต้องแปลกใจ แสดงว่าธนาคารพิจารณาแล้วว่าคุณคงไม่มีความสามารถจะผ่อนชำระเงินกู้ เพิ่มอีกได้

2021.09.15 12:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต วีซ่า

ตั๋วเครื่องบินในประเทศลดราคาทันที4%เมื่อใช้จ่ายด้วยบัตรนี้...

KTC Visa Classic เป็นบัตรที่มาพร้อมกับสิทธิพิเศษมากมาย มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางต่างประเทศ วงเงินสูงสุด 1 ล้านบาท เบิกถอนเงินสดได้100%เต็มวงเงินของยอดเงินคงเหลือหรือสูงสุดไม่เกิน 50,000 บาทต่อวัน ได้รับส่วนลดเมื่อซื้อตั๋วเครื่องบินในประเทศ ถึง 4% จากราคาเต็ม ของตั๋วปกติฟรีค่าธรรมเนียมแรกเข้าและรายปีตลอดชีพ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า คลาสสิก / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

ซื้อสินค้าที่สิงคโปร์,ฮ่องกง,มาเลเซีย,อินโดเนเซีย ได้ส่วนลดถึง4% ด้วยบัตร...

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรกดเงินสด

คุณสมบัติของผู้สมัครบัตรกดเงินสด KTC PROUD ที่เป็นเจ้าของกิจการไม่ค่อยโหดเท่าไหร่ ขึ้นอยู่กับรายได้มากกว่า

บัตรกดเงินสดพร้อมใช้ KTC PROUD / บัตรกรุงไทย

ktc proud ต่างจากพวกบัตร AEON ไหมคะ

บัตรกดเงินสดพร้อมใช้ KTC PROUD / บัตรกรุงไทย

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ถ้าแนะนำเพื่อนมาสมัครบัตรกดเงินสด KTC PROUD และได้รับการอนุมัติจะได้เงินค่าแนะนำด้วย ได้เงินจริงมั้ยอะ?

สมัครบัตรกดเงินสด KTC PROUD รอผลอนุมัติมาจะสองอาทิตย์แล้ว ควรทำยังไง รอต่อหรือติดต่อกับเจ้าหน้าที่เลยดี?

บัตรกดเงินสด KTC PROUD คิดดอกเบี้ยลดต้นลดดอก ปกติบัตรกดเงินสดของที่อื่นทั่วไปมีการคิดดอกเบี้ยแบบนี้มั้ย?

บัตรเครดิต วีซ่า

บัตร KTC Visa Platinum ได้วงเงินเท่าไหร่กันคะ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

All (ธนาคาร),สินเชื่อบ้าน

ไม่มีเงินสดซื้อที่ดินได้ไหม?

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทยกู้ระยะสั้นๆได้

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

All (สินเชื่อ)

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บริการซื้อก่อน จ่ายทีหลัง,บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย กดเงินสดได้ทันใจ

สินเชื่อบุคคลกสิกรไทย

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี