Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จากข้อมูลของสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส เรื่องอัตราดอกเบี้ยค่าบริการและค่าธรรมเนียม อยากทราบว่าเป็นค่าอะไรบ้าง

ขอความรู้ด้วยนะคะ พอดีไปดูสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสมา เห็นว่ามีอัตราดอกเบี้ยค่าบริการและค่าธรรมเนียมด้วยอัตราต่ำสุด 24% - อัตราสูงสุด 25% ต่อปี คือเราไม่เคยขอสินเชื่อส่วนบุคคลเลยไม่รู้ว่าอัตราดอกเบี้ยที่ว่าเนี่ยเป็นค่าอะไรบ้าง คงไม่ใช่ดอกเบี้ยที่เราต้องจ่ายเมื่อขออนุมัติสินเชื่อผ่านใช่มั้ยคะ?..หวั่นใจมากนะเนี่ย

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

kanta

พูดตามภาษาคนที่รู้เรื่องสินเชื่อ เขาจะบอกว่าอัตราดอกเบี้ย 24% หรือ 25% นั่น มันคือ ดอกเบี้ย 15% ต่อปี และค่าธรรมเนียมในการใช้วงเงิน 9-10% ต่อปี น่ะครับ แต่ถ้าจะให้อธิบายตามภาษาทั่วไปที่เข้าใจง่ายกว่านี้ ผมอธิบายไม่ถูกหรอก😅 เผื่อมีคนที่สันทัดเรื่องดอกเบี้ย เรื่องเงินๆทองๆมาอธิบายต้องรอไปก่อนนะครับ ขออภัย

2020.11.11 15:53

LL_lilly

เดี๋ยวนะคุณน่าจะเข้าใจผิดแล้วล่ะ การคิดดอกเบี้ยเขาจะเริ่มคิดตั้งแต่การที่คุณกดเงินออกมาวันแรก ตรงนั้นเขาถึงจะเริ่มคิดดอกเบี้ยคุณนะคะ แต่ถ้าคุณเพิ่งเริ่มที่จะสมัครบัตรกดเงินสดแล้วเพิ่งจะได้รับการอนุมัติเนี่ย ตรงนี้เขาไม่ได้คิดดอกเบี้ยนะคะเพราะว่ายังไม่ได้มีการใช้จ่ายเกิดขึ้น ถ้าคุณไม่ได้ใช้คุณก็ไม่ต้องเสียดอกเบี้ยค่ะ

2020.12.22 12:8

คุณพี่ชาญ๗๗

อ่านคอมเม้นท์ด้านบนแล้วเผมก็งงๆนะ สรุปว่าสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสเป็นอะไรกันแน่ บัตรกดเงินสดเหรอ สินเชื่อส่วนบุคคลกับบัตรกดเงินสดมันต่างนี่ครับ เรื่องการชำระเงินคืนกับการคิดดอกเบี้ยน่ะ มีใครมาบอกได้มั้ยเนี่ยว่าสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสเป็นแบบไหนกันแน่ ถ้าเหมือนบัตรกดเงินสดคงไม่ไหว ดอกเบี้ยมันเยอะเกินแล้วไม่ได้เงินก้อนด้วย

2021.01.19 9:27

46DinniD64

@LL_lilly ขอโทษนะครับ คุณเข้าใจว่าสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสเป็นประเภทบัตรกดเงินสดเหรอครับ คือ กดเงินออกมาแล้วต้องจ่ายคืนให้เร็วที่สุดเพื่อจะได้ไม่เสียดอกเบี้ยเยอะ แต่ผมเข้าใจว่าสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสเป็นสินเชื่อส่วนบุคคลที่ได้รับเงินมาเป็นก้อนแล้วก็ผ่อนจ่ายทีหลังนะครับ แต่ถ้าผมเข้าใจผิดก็ต้องขออภัยด้วย

2021.03.31 5:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัตรกดเงินสด

สำหรับคนทำงานได้เงินเดือนๆละ 19,000 บาท ถ้าไปขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติสักเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

สินเชื่อระหว่างบุคคล

ถ้าชำระเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้ากว่าวันที่กำหนดไว้ จะเป็นอะไรมั้ย จะมีปัญหายุ่งยากหรือเปล่า?

All (สินเชื่อ)

อยากรู้ว่าสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส มีจำนวนงวดการชำระคืนต่ำสุดและสูงสุดกี่เดือน และการพูดคุยเรื่องนี้ยากมั้ย

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

การขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส ต้องใช้สมุดบัญชีธนาคารตัวจริงด้วย ถ้ามีแต่บัญชีอิเล็กทรอนิกส์จะขอสินเชื่อได้มั้ย?

ขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสได้แล้ว จะต้องชำระเงินคืนภายในกี่งวด มันขึ้นอยู่กับอะไรบ้าง เลือกเองได้มั้ย?

ถ้าจ่ายเงินคืนค่างวดสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิสช้าแบบข้ามเดือน มีค่าติดตามทวงหนี้สินนั้นมั้ย แพงหรือเปล่า?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

หลังจากปรับโครงสร้างหนี้ จะเสียเครดิตบูโรมั้ย

ย้ายบ้าน,ภาษีการรับมรดก,All (การมอบมรดก)

หลักฐานที่ใช้โอนกรรมสิทธิ์คอนโดกรณีคนในครอบครัวเสียชีวิตต้องใช้อะไรบ้างหรอคะ

บัตรกดเงินสด

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ อย่าผิดนัดวันจ่ายเด็ดขาด

สินเชื่อบัวหลวงสุขใจ

สินเชื่อเพื่อการประกอบอาชีพภายใต้การกำกับ

ITTP สินเชื่อใจดี ไม่ว่าใครจะทำงานอะไรก็สมัครได้

ITTP สินเชื่อใจดี

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี