Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมจ่ายบิลไม่ได้ค่ะ

เมื่อลองใช้Bluepay ตอนแรกก็เห็นว่างายดี เพราะว่าไม่ต้องกรอกข้อมูลอะไรมาก แค่ใส่รหัสที่ส่งมาในข้อความและเบอร์โทรศัพท์เท่านั้น และอยากลองจ่ายเงินดู เลยทำการผูกกับบัตรเครดิต แต่พอกรอกข้อมูลเสร็จแล้ว ก็ลองจ่ายดู แต่ทำไม่ได้ ไม่รู้ทำไม่ว่าจ่ายไม่ได้ ข้อมูลก็ยืนยันว่าถูกต้องนะค่ะ ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมถึงจ่ายไม่ได้

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phoebe

อย่าเพิ่งตกใจไปค่ะ ถ้าระบบผูกกับบัตรเครดิตเสร็จแล้ว แต่ไม่สามารถทำรายการจ่ายได้ อันดับแรกขึ้นอยู่ที่ว่าเรารายการที่เราจะจ่ายมียอดเงินเท่าไหร่ ซึ่งถ้ามากกว่า 800 บาท ทางระบบจะต้องให้เรายืนยันตัวตนโดยเราต้องกรอกข้อมูลส่วนตัวในบัตรประชาชนของเราก่อน เพื่อยืนยันข้อมูลผู้จ่ายค่ะ และเมื่อเรากรอกข้อมูลเหล่านี้แล้วเราก็สามารถทำรายการได้ปกติค่ะ

2020.09.22 14:54

ลัดดา

ยุ่งยากเหมือนกันนะคะสำหรับการใช้งานของ bluepay ในการจ่ายค่าสาธารณูปโภค ส่วนใหญ่แล้วจะแนะนำว่าให้ใช้เพื่อเป็นการประหยัดเงินกับตู้ขายของ bluepay มากกว่านะคะ ถ้าจะเอาไว้ใช้จ่ายค่าสาธารณูปโภคแนะนำว่าให้หักจ่ายทาง internet banking ที่เราใช้อยู่ผ่านทางแอพพลิเคชั่นก็ได้ค่ะ ก็ทำง่ายทำการสแกนก็จ่ายได้เลย ไม่ต้องถึงกับขั้นใช้แอป bluepay ก็ได้

2020.11.24 11:58

มิ้น

ดูเหมือนว่าจะเอาไว้ตอบสนองต่อการใช้จ่ายผ่านตู้อิเล็กทรอนิกส์ของบุพเพโดยเฉพาะค่ะ ซึ่งเป็นตู้จ่ายสินค้าตาม BTS หรือที่สาธารณะต่างๆ ถึงแม้ว่าจะใช้ในการจ่ายค่าสาธารณูปโภคได้ แต่ก็อำนวยความสะดวกให้การใช้งานแบบนี้มากกว่านะคะ ก็เลยแนะนำว่าถ้ายุ่งยากก็ใช้การหักผ่านบัญชีออมทรัพย์ก็ได้ จะได้ไม่ต้องมาโอนเงินให้ยุ่งยากค่ะ

2020.12.26 15:52

W.O.W.

@ Phoebe ขอบคุณนะคะแล้วจะลองทำตามดูค่ะถ้าไม่ได้ยังไงเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังอีก จริงๆก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรนะคะแต่ว่ามันทำรายการไม่ได้ก็เลยอยากจะถามว่ามันเป็นเพราะอะไรมีใครเคยเจอเหมือนเราไหม? @ลัดดา ก็ขอบคุณที่เข้ามาตอบนะคะแต่เราสมัครใช้แอป bluepay ไปแล้วก็เลยอยากจะลองดูว่ามันทำอะไรได้บ้างถ้าจ่ายค่านู่นค่านี่ทำได้หรือเปล่าก็ดูค่ะว่าจ่ายผ่านแอปธนาคารก็ได้ง่ายกว่า

2021.02.20 15:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

true wallet แตกต่างจาก BluePay ยังงัย และมีข้อดี ข้อเสียต่างกันอย่างไร

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

All (อี วอลเล็ต)

ทำการถอนเงินได้ไหมครับ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

นอกจากหน้าตู้แล้วจะเติมเงินเข้าแอป Bluepay wallet ได้ยังไง?

วิธีซี้อตั๋วหนังในแอป bluepay

จะใช้ Bluepay card ได้ยังไงในเมื่อไม่มีบัตรคะ?

Bluepay รับเงินคืนได้ไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เติมเงินไม่ถึงร้อยได้ไหมครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย

หนัง Pu Pd pvc ต่างกันยังไง

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay เทคนิคการใช้แบบสมบูรณื

ถ้าใช้ AIS mPay mastercard ร่วมกับ Samsung pay มันก็จะเป็น e-wallet ที่สมบูรณ์เลย เพราะแต่เดิมมันใช้ได้แต่ออนไลน์ พอใช้ร่วมกับ Samsung pay ก็ทำให้ใช้งานออฟไลน์กับร้านค้าทั่วไปที่รับ mastercard ได้เลย ทำให้เป็นกระเป๋าเงินอิเล็คทรอนิคส์อย่างแท้จริง ใช้งานจริงในร้านค้าจริงๆ ได้อย่างสะดวก ไม่ต้องมาคอยกังวลว่าเงินที่พกมาจะสดุดตาโจรไหมเพราเราไม่ต้องพกเงินสดอีกต่อไป

mPay

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

mPay เลิกใช้แล้วครับ

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

mPay จ่ายได้ทุกอย่าง

การชำระบิล กันบ้าง โดยจะเห็นว่า แอปพลิเคชัน mPAY ครอบคลุมการชำระบิลแทบจะทุกบริการเลยก็ว่าได้ ไม่ว่าจะเป็น ค่าสาธารณูปโภค อย่างเช่น ค่าน้ำ, ค่าไฟ, ค่าโทรศัพท์บ้าน หรือจะเป็นบัตรเครดิต, ลิสซิ่ง, ประกันภัย, ประกันชีวิต, ค่าอินเทอร์เน็ต นอกจากนี้ ยังสามารถเติมเงินสำหรับเกมออนไลน์ได้อีกด้วย เรียกได้ว่า สะดวกมากเลยครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี