Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมจ่ายบิลไม่ได้ค่ะ

เมื่อลองใช้Bluepay ตอนแรกก็เห็นว่างายดี เพราะว่าไม่ต้องกรอกข้อมูลอะไรมาก แค่ใส่รหัสที่ส่งมาในข้อความและเบอร์โทรศัพท์เท่านั้น และอยากลองจ่ายเงินดู เลยทำการผูกกับบัตรเครดิต แต่พอกรอกข้อมูลเสร็จแล้ว ก็ลองจ่ายดู แต่ทำไม่ได้ ไม่รู้ทำไม่ว่าจ่ายไม่ได้ ข้อมูลก็ยืนยันว่าถูกต้องนะค่ะ ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมถึงจ่ายไม่ได้

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phoebe

อย่าเพิ่งตกใจไปค่ะ ถ้าระบบผูกกับบัตรเครดิตเสร็จแล้ว แต่ไม่สามารถทำรายการจ่ายได้ อันดับแรกขึ้นอยู่ที่ว่าเรารายการที่เราจะจ่ายมียอดเงินเท่าไหร่ ซึ่งถ้ามากกว่า 800 บาท ทางระบบจะต้องให้เรายืนยันตัวตนโดยเราต้องกรอกข้อมูลส่วนตัวในบัตรประชาชนของเราก่อน เพื่อยืนยันข้อมูลผู้จ่ายค่ะ และเมื่อเรากรอกข้อมูลเหล่านี้แล้วเราก็สามารถทำรายการได้ปกติค่ะ

2020.09.22 14:54

ลัดดา

ยุ่งยากเหมือนกันนะคะสำหรับการใช้งานของ bluepay ในการจ่ายค่าสาธารณูปโภค ส่วนใหญ่แล้วจะแนะนำว่าให้ใช้เพื่อเป็นการประหยัดเงินกับตู้ขายของ bluepay มากกว่านะคะ ถ้าจะเอาไว้ใช้จ่ายค่าสาธารณูปโภคแนะนำว่าให้หักจ่ายทาง internet banking ที่เราใช้อยู่ผ่านทางแอพพลิเคชั่นก็ได้ค่ะ ก็ทำง่ายทำการสแกนก็จ่ายได้เลย ไม่ต้องถึงกับขั้นใช้แอป bluepay ก็ได้

2020.11.24 11:58

มิ้น

ดูเหมือนว่าจะเอาไว้ตอบสนองต่อการใช้จ่ายผ่านตู้อิเล็กทรอนิกส์ของบุพเพโดยเฉพาะค่ะ ซึ่งเป็นตู้จ่ายสินค้าตาม BTS หรือที่สาธารณะต่างๆ ถึงแม้ว่าจะใช้ในการจ่ายค่าสาธารณูปโภคได้ แต่ก็อำนวยความสะดวกให้การใช้งานแบบนี้มากกว่านะคะ ก็เลยแนะนำว่าถ้ายุ่งยากก็ใช้การหักผ่านบัญชีออมทรัพย์ก็ได้ จะได้ไม่ต้องมาโอนเงินให้ยุ่งยากค่ะ

2020.12.26 15:52

W.O.W.

@ Phoebe ขอบคุณนะคะแล้วจะลองทำตามดูค่ะถ้าไม่ได้ยังไงเดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังอีก จริงๆก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรนะคะแต่ว่ามันทำรายการไม่ได้ก็เลยอยากจะถามว่ามันเป็นเพราะอะไรมีใครเคยเจอเหมือนเราไหม? @ลัดดา ก็ขอบคุณที่เข้ามาตอบนะคะแต่เราสมัครใช้แอป bluepay ไปแล้วก็เลยอยากจะลองดูว่ามันทำอะไรได้บ้างถ้าจ่ายค่านู่นค่านี่ทำได้หรือเปล่าก็ดูค่ะว่าจ่ายผ่านแอปธนาคารก็ได้ง่ายกว่า

2021.02.20 15:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

true wallet แตกต่างจาก BluePay ยังงัย และมีข้อดี ข้อเสียต่างกันอย่างไร

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

All (อี วอลเล็ต)

ทำการถอนเงินได้ไหมครับ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

นอกจากหน้าตู้แล้วจะเติมเงินเข้าแอป Bluepay wallet ได้ยังไง?

วิธีซี้อตั๋วหนังในแอป bluepay

จะใช้ Bluepay card ได้ยังไงในเมื่อไม่มีบัตรคะ?

Bluepay รับเงินคืนได้ไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่เกาหลี 3 เดือนควรเตรียมเงินไปเท่าไหร่ดีคะ

Dolfin ใช้ที่ไหนได้บ้าง

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

มีประวัติบอกการใช้เงินของเราไหมคะ

Truemoney / ทรู มันนี่

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินเข้าที่ไหนก็ได้

การเติมเงินเข้า mPay นั้น มีทั้งหมด 3 วิธีด้วยกัน ได้แก่ ผ่านบัญชีธนาคาร, ผ่านตู้ ATM และผ่านบัตร MasterCard ซึ่งวิธีการชำระผ่านบัญชีธนาคารที่ผูกไว้ จะสะดวกต่อการใช้งานมากกว่า โดยรองรับถึง 6 ธนาคารด้วยกันธนาคารกรุงเทพ, ธนาคารไทยพาณิชย์, ธนาคารกสิกรไทย, ธนาคารกรุงศรีอยุธยา, ธนาคารทหารไทย และธนาคาร UOB

mPay

mPay คือกระเป๋าเงินอนนไลน์

ผมใช้mPAYมาสักระยะแล้วครับในความรู้สึกที่ผ่านมาเท่าที่ผมได้ใช้นะครับ ผมใช้บ่อยมากครับช่วงนี้แล้วผมคิดว่าmPayที่ใช้อยู่ คือกระเป๋าเงินออนไลน์ บนมือถือ แค่เติมเงินเข้าไปในกระเป๋า ก็สามารถนําเงินนั้นไปใช้จ่าย ได้ตลอดเวลา เช่น ใช้เติมเงิน จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้าและจ่ายบิลพวกสาธารณปโภคและบิลบัตรเครดิตต่างๆ

mPay

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

mPay สะดวกมีส่วนลด

สาเหตุที่ผมกลับมาใช้mPay หลักๆผมก็เน้นความสะดวกครับ และอาจจะมีส่วนลดบ้าง แต่ส่วนลด5%ตอนนี้มีเเต่เฉพาะผู้สมัครใหม่เท่านั้นaisครับ เมื่อวาน ผมจ่ายบิลตามเงื่อนไขแล้ว เพื่อรับโปร บัตรเครื่องดื่มสตาร์บัค ถ้าไม่มีsmsตอบกลับคือสิทธิเต็มเเล้วใช่ไหมครับ แต่ก็โอเคครับ บางเดือนได้เงินคืนจากmPayด้วยครับบางเดือนได้โปรหนึ่งร้อยบาทก็มีครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี