Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากออนไลน์ปลอดภัยไหม?

ผมเป็นคนหัวโบราณครับ ถ้าเป็นเรื่องเงินเนี่ยผมต้องทิ้งเองกับมือ จะฝากเงินก็ต้องไปฝากที่เคาน์เตอร์ธนาคารจะถอนเงินก็ต้องไปที่เคาน์เตอร์ธนาคารจะโอนเงินก็ต้องไปที่เคาน์เตอร์ธนาคาร แต่ทีนี้ลูกชายแนะนำมาว่า สมัยนี้ไม่ต้องลำบาก ถ้าเปิดบัญชีเงินฝากออนไลน์ก็ทำ ธุรกรรมที่ว่ามาได้ผ่านทางมือถือเครื่องเดียวเลย อันนี้จริงไหมครับ? แต่อยากรู้ว่าถ้าผมเปิดบัญชีเงินฝากออนไลน์ มันจะปลอดภัยไหม บัญชีที่ผมสนใจก็คือบัญชีธนชาติ E Saving ปลอดภัยไหมครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Supharang

จริงครับสมัยนี้แล้วเราสามารถทำธุรกรรมการเงินทุกอย่างที่เราเคยทำผ่านทางเคาน์เตอร์ของธนาคารได้ด้วยมือถือแค่เครื่องเดียว สะดวกแถมยังปลอดภัยอีกครับเพราะว่าเราสามารถทำการโอนเงินได้ตลอด 24 ชั่วโมง อย่างบัญชีธนชาติ E Saving ก็สามารถทำธุรกรรมการเงินได้ผ่านทาง Thanachart connect หรือธนชาติ I NET แล้วก็ทุกครั้งที่เราใช้งานจะต้องมีรหัสของเราทั้งแบบ Pin Code 6 หลักหรือว่าจะเป็นแบบไบโอเมตริก แล้วหลังจากทำรายการเสร็จทุกครั้งก็จะมีอีเมลแจ้งรายละเอียดเงินเข้าเงินออกของเราด้วยครับ มั่นใจในเรื่องความปลอดภัยได้ ผมว่าปลอดภัยกว่าการที่เราหอบเงินสดไปไหนมาไหนด้วยครับ

2020.09.17 11:40

Bee11

เอาจริงๆบอกเลยว่าทุกอย่างมีข้อดีและข้อเสียนะครับ ไม่ใช่จะดีทั้งหมด ถึงผมจะไม่ใช่คนหัวโบราณแต่ก็ไม่ใช่คนเทคโนโลยีจัด ผมยังต้องระวังเลยครับ อย่างเช่นถ้าอินเตอร์เน็ตไม่เสถียร โอนเงินบัญชีโอนไป 2 รอบก็มีนะครับ จริงๆแล้วยังมีอะไรอื่นๆอีกเยอะที่คุณไม่รู้ อันนี้ไม่ได้พูดให้กลัวเทคโนโลยีนะครับ แต่เวลาจะใช้ต้องระมัดระวังให้มากครับ

2020.11.12 1:56

น้องหอม

ธุรกรรมทางการเงินจะบอกว่าทำผ่านทางโทรศัพท์ ได้ทุกรายการก็ว่าได้นะคะแต่ก็จะมีบางอย่างบางรายการที่ยังไงก็ต้องไปที่ตู้ atm หรือว่าตู้ฝากเงินอยู่ดี อย่างเช่นถ้าคุณอยากจะฝากเงินสดนะค่ะ ก็ต้องไปฝากที่ตู้นะคะ แต่ถ้าไม่ใช่เป็นเงินสดเป็นการรับ โดยวิธีการโอน เราสามารถเช็คยอดได้ผ่านแอปธนาคารง่ายๆค่ะ หัวโบราณแค่ไหนก็อยากจะให้เรียนรู้วิธีใหม่ๆดูนะคะจะได้สะดวกสบายมากขึ้น

2020.12.20 14:16

อรุณณี

อย่าว่าตัวเองหัวโบราณเลยคะ บางที่อะไรใหม่ๆเราก็ไม่กล้าใช้เหมือนกันคะ กว่าที่เราจะใช้แอพฯของธนาคารเราเองก็ทำใจอยู่พักหนึ่งคะ กลัวว่าจะทำอะไรผิดคะ แต่พอเราได้ใช้แล้ว เราว่าความปลอดภัยนี้เข้าขั้นเลยคะ เวลาที่เราโอนเงิน เราสามารถตรวจสอบได้ด้วยตัวเราเองเลยว่าโอนไปให้ใคร ชื่อถูกต้องไหม แล้ว ตอนนี้ยิ่งโอนผ่านหมายเลขโทรศัพท์ได้ด้วย เยี่ยมไปเลยคะ

2021.02.14 8:6

น้ำกระเจี๊ยบ

มีลูกชายคอยช่วยเรื่องการทำธุรกรรมการเงินอยู่ เจ้าของกระทู้ไม่ต้องกังวลไปหรอกค่ะว่าจะมีปัญหากับการใช้บัญชีออนไลน์หรือเปล่า ให้ลูกชายคอยดูให้ได้ พอคุณเริ่มคุ้นเคยกับการใช้บัญชีออนไลน์แล้วก็ไม่ต้องรบกวนใครละ ถ้าหลังจากที่เจ้าของกระทู้มาโพสต์แล้วเปิดบัญชีไปแล้วเนี่ย จนถึงตอนนี้คุณคงใช้บัญชีออนไลน์คล่องแล้วล่ะค่ะ

2021.09.16 16:32

แตงโม

@อรุณณี จริงด้วยค่ะ ขนาดหนูเป็นคนยุคใหม่นะ ก็ยังต้องเรียนรู้ธุรกรรมทางการเงิน ที่เขาเข้ามาใหม่ๆ เรื่อยๆ บางเรื่องก็บอกตรงๆว่ายังไม่ค่อยกล้าใช้บริการเลยกลัวว่าจะทำผิดทำถูก แต่ก็ยอมรับค่ะแล้วก็เชื่อมั่นว่าถ้ามาจากธนาคารยังไงก็ไว้ใจได้แล้วก็ปลอดภัย แต่มันก็มีโอกาสเหมือนกันนะเพราะว่าเดี๋ยวนี้พวกมิจฉาชีพบนโลกออนไลน์ก็เก่งมากๆ

2021.09.21 14:35

ธนวิชญ์

บัญชีออนไลน์ ถ้าเรื่องของความปลอดภัย อันนี้ปลอดภัยแน่นอน แต่ ก็ต้องถามคนที่ใช้งานก่อนละครับ ว่าเวลาที่คณใช้งาน คุณใช้เครื่องโทรศัพท์ที่มีแอพฯของธนาคารเพียงคนเดียวไหมครับ หรือว่าคนในบ้านหรือเพื่อนๆ สามารถเข้าถึงรหัสเปิดเครื่อง ด้วยไหม เพราะถ้าเข้าได้หลายคน ความเสี่ยงก็จะมีเยอะขึ้นมาครับ ได้อ่านข่าวไหม ที่ลูกกดโอนเงิน

2022.03.22 4:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัตรเครดิต วีซ่า

สัมผัสสิทธิพิเศษจากบัตร Thanachart Black Diamond Visa ต้องลอง!

บัตรนี้เหมาะกับคนที่มีรายได้ 6 หลักขึ้นไป จะได้ประสบการณ์ใหม่ ในการช้อปปิ้ง ท่องเที่ยว ส่วนคืนเงินสด การใช้จ่ายทุกๆ25บาท รับคะแนนสะสม 6 คะแนนเมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ , ทุกๆ25บาทรับ4คะแนนในหมวดท่องเที่ยว และ ทุกๆ25บาทรับ 2คะแนนที่ร้านอาหาร มีแผนประกันภัยอุบัติเหตุระหว่างเดินทางวงเงินสูงสุดถึง 10 ล้านบาท

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

แม้จะเที่ยวก็ยังได้รับคะแนน Thanachart Blue Diamond MasterCard บัตรที่ช่วยให้คุณได้รับคะแนนมากยิ่งขึ้น

บัตรนี้ยิ่งเที่ยวมากได้รับคะแนนสะสมมาก ทุกการใช้จ่ายทั่วไป 25บาทรับ1คะแนน รับคะแนนสะสมสูงสุด 4เท่าเมื่อจ่ายเป็นเงินต่างประเทศ คะแนนสะสม 1,000 คะแนนรับเครดิตเงินคืน 100บาท นำไปแลกหน่วยลงทุนในกองทุน T-Cash 100บาท คะแนน T-Rewards แลกเป็นผลิตภัณฑ์การท่องเที่ยวมากว่า 100 เส้นทาง ทั้งตั๋วเครื่องบิน โรงแรม

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ มาสเตอร์การ์ด / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต)

Thanachart Blue Diamond Visa บัตรเครดิตที่ใช้สิทธิพิเศษที่เยอะเกินคาด

Thanachart Blue Diamon Visa คะแนนสะสมจากการชำระค่าสินค้า บริการผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ แลกของกำนัลฟรี และแลกเงินคืนเข้าบัญชีบัตรเครดิต ทุก 25บาทรับ4คะแนน เมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ และ ทุก25บาท รับ 3คะแนน เมื่อใช้จ่ายในหมวดท่องเที่ยว แบ่งชำระรายเดือนดอกเบี้ยพิเศษ 0%นาน 6เดือน มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางในวงเงิน 10ล้านบาท.

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

อยากเข้าMiracle lounge ไม่ยาก แค่มีThanachart LIVE Master card

บัตรเครดิต ธนชาติ ลีฟ มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชี e saving ของธนชาติดียังไงครับ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

คนต่างชาติเปิดบัญชี e-SAVINGS ธนชาติได้ไหม?

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัญชี e saving ของธนชาติให้ผลตอบแทนยังไงบ้างกับดอกเบี้ย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

วิธีสมัครบัญชีออมทรัพย์e-SAVINGSธนชาตต้องทำอย่างไร

เพื่อนๆมาแชร์ข้อดีของบัญชี e-SAVINGS ธนชาติ กันหน่อยคะ ว่ามีข้อดีอะไรกันบ้าง?

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

ฝากเงินกับe-SAVINGSธนชาตยังไงไม่ต้องไปที่แบงค์

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ความป่วยไข้

บัญชีออมทรัพย์ UOB secure จ่ายค่ารักษาพยาบาลไหม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์ / ธนาคารยูโอบี

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

Internet Banking กับ Mobil Banking เหมือนกันไหม?

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย เป็นประกันภัยที่ให้ความคุ้มครองตั้งแต่ นักท่องเที่ยว มัคคุเทศก์และผู้นำเที่ยวในระหว่างการเดินทางท่องเที่ยว โดยที่บริษัทนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องขออุบัติเหตุ การสูญเสียอวัยวะ และค่ารักษาพยาบาลท่เกิดจากอุบัติเหตุ

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย ประกันภัยนี้จะเหมาะสำหรับบริษัททัวร์หรือผู้จัดการเดินทางเป็นหมู่คณะที่ต้องการทำประกันภัยให้แก่นักท่องเที่ยวที่เดินทางไปต่างประเทศเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่ม โดยทางบริษัทนั้นให้ความคุ้มครองอุบัติเหตุไปจนถึงค่ารักษาพยาบาล

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เปิดง่ายเพียง 100 บาท

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เมื่อเราสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยแบบคงที่ โดยดอกเบี้ยนั้นอยู่ที่ 0.125% เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 100 บาท ไม่จำเป็นต้องฝากทุกเดือน ธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน สามารถถอนเงินสดข้ามเขตหรือเขตเดียวกันก็ได้ ที่ตู้ ATM ไหนก็ได้ มีเงื่อนไขการเปิดบัญชีว่าชื่อบัญชีจะต้องเป็นชื่อบัญชีบุคคลคนเดียวเท่านั้น ไม่มีการเปิดบัญชีร่วม

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์

ประกันการเดินทาง

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์ ประกันภัยอันนี้จะคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงปัญหาต่างๆจากการเดินทาง ยกเว้นแค่เรื่องของความล่าช้าของประเป๋าเดินทางตรงนี้ทางบริษัทจะไม่คุ้มครองให้ และหากเกิดอุบัติเหตุผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,000,000 บาท แลพหากอายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

ซิลเวอร์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี