Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผู้ที่ต้องเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาคือใครบ้าง

ดิฉันเคยได้ยินคำว่า ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา แต่ไม่ได้หมายถึงแค่บุคคลทั่วไปที่ทำงานมีรายได้ถึงเกณฑ์ที่กำหนดไว้แล้วต้องเสียภาษีประเภทนี้ใช่ไหมคะ อยากรู้ว่ามีบุคคลอื่นๆที่อยู่ในกลุ่มเดียวกันนี้ด้วยไหมคะ อยากทราบเป็นความรู้ ขอบคุณค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Teepakorn

การยื่นภาษีจะยื่นปีละ 1 ครั้ง นั่นคือ รายได้ตลอดทั้งปีของปีนี้จะนำไปยื่นภาษี ในวันที่ 1 มกราคม - 31 มีนาคม ปีถัดไป ยกเว้นรายได้บางประเภท เช่น การให้เช่า ทรัพย์สิน เงินได้จากอาชีพอิสระ รับเหมา ธุรกืจ การพาณิชย์ รายได้ที่เกิดขึ้นในหกเดือนแรกของปี จะต้องนำไปยื่นภาษีภายในเดือนกันยายน ของปีนั้นครับ

2020.01.24 7:35

Thanyawut

ดีมากเลยค่ะหาความรู้เพื่อเตรียมตัวล่วงหน้า เงินได้ที่บุคคลธรรมดาต้องเอามาคำนวณในการเสียภาษี เรียกว่า เงินได้พึงประเมินค่ะ ซึ่งมี 1. เงิน(ที่ได้รับจริง) 2. ทรัพย์สินซึ่งอาจคิดคำนวณได้เป็นเงิน(ที่ได้รับจริง) 3. ประโยชน์ซึ่งอาจคิดคำนวณได้เป็นเงิน 4. เงินภาษีอากรที่ผู้จ่ายเงินหรือผู้อื่นออกแทนให้ 5. เครดิตภาษีตามที่กฏหมายกำหนด

2020.01.24 7:35

วัฒนา

ใช่แล้วค่ะ บุคคลธรรมดาก็คือบุคคลทั่วไปที่ทำงานมีรายได้ถึงเกณฑ์ที่กำหนดต้องเสียภาษี บุคคลธรรมดาแตกต่างจากนิติบุคคล ดังนั้น ห้างหุ้นส่วนสามัญหรือคณะบุคคลที่ไม่ใช่นิติบุคคล ผู้ที่เสียชีวิตระหว่างปีภาษี กองมรดกที่ยังไม่ได้แบ่ง และวิสาหกิจชุมชนที่ไม่ใช่นิติบุคคลก็ถือเป็น "บุคคลธรรมดา" เช่นกันค่ะ ต้องยื่นภาษีด้วยเหมือนกัน

2020.05.17 15:38

นก

ก็คือใครก็ตามครับ ที่ทำงานและได้รับเงินเดือน และเงินเดือนที่ได้รับก็อยู่ในเกณฑ์ที่ให้เสียภาษี ซึ่งเกณฑ์หรือจำนวนเงินที่ให้เสียภาษีก็จะมีการกำหนดจากรายรับที่เรามี และนำไปคำนวณกับการ รวมยอดเงินรายรับเป็นรายปี รายจ่ายของเราหักลบกันแล้วเหลือเท่าไหร่ มีเงินเก็บตามเกณฑ์ที่ได้กำหนดไว้ก็สามารถยื่นเรื่องในการเสียภาษีรายปีได้เลยครับ

2020.10.20 6:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

All (การจ่ายภาษี)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี