Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมเราจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีด้วย?

มีเพื่อนที่ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์มาค่ะแล้วเจ้าตัวมาบ่นให้ฟังว่าเนี่ยโดนธนาคารหักค่ารักษาบัญชีไปตั้ง 300 บาท เห็นบ่นเยอะมากเราก็เลยนั่งฟังอย่างเดียวไม่อยากโดนบ่นด้วยก็เลยสงสัยว่าสมมุติอย่างบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยที่เรามีเนี่ย ตอนนี้ก็ไม่ได้จ่ายค่ารักษาบัญชีนะ แต่อยากรู้ว่าทำไมบางคนถึงต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีด้วย?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

กุมโชค

ธนาคารซีไอเอ็มบีไทยก็มีคิดค่ารักษาบัญชีนะคะ แต่ว่าไม่ใช่ว่าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ไปปุ๊บ แล้วทุกคนจะต้องเสียค่ารักษาบัญชี ถ้าจำไม่ผิดนะคะ คิดว่า บัญชีที่จะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีเนี่ย ก็คือบัญชีที่ไม่มีการใช้งานเลยเกิน 1 ปี คือไม่ได้ไปฝากเงิน ถอนเงิน อะไรเลยกับบัญชีเกิน 1 ปีแล้วก็มีเงินในบัญชีน้อยกว่า 2,000 บาท บัญชีแบบนี้ก็เข้าข่ายจะต้องจ่ายค่ารักษาบัญชีเดือนละ 50 ให้กับธนาคารค่ะ

2020.08.18 13:22

ปลา

เราเองก็สงสัยนะทำไมจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีด้วยคือเอาจริงๆเงินที่เราเอาไปให้กับทางธนาคารเนี่ยธนาคารก็ไปทำค้าขายกำไรเอาไปลงทุนได้กำไรอยู่แล้วดอกเบี้ยก็เอามาให้เราไม่ได้เยอะ เงินเราค้างไว้ในบัญชีทางโน้นก็ได้กำไรเป็นประโยชน์กับทางโน้นก็ยังงงอยู่ว่าทำไมเราจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีด้วย แต่ว่ามันก็เป็นกฎที่ธนาคารตั้งไว้แล้วก็ทำอะไรไม่ได้ถ้าไม่อยากเสียค่ารักษาบัญชีก็คงไม่ต้องเอาเงินไปฝากในบัญชีนั่นแหละ

2020.11.09 7:48

กรด🤔🤔

เรื่องเงินค่ารักษาบัญชีมันมีบอกไว้มานานแล้วนะครับ ไม่ว่าธนาคารไหนก็คิดค่ารักษาบัญชีกันทั้งนั้น หากบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหวใดๆเลยเป็นเวลา 1 ปี ซึ่งมันก็นานมากนะ ถ้าใครไม่อยากเสียเงินตรงนี้ก็อย่าปล่อยให้บัญชีอยู่นิ่งเฉยๆหรือมีเงินน้อยกว่าที่ธนาคารเขากำหนดสิครับ จะทำอะไรมันก็ต้องเป็นไปตามกฎ กติกาที่มีบอกไว้แล้วครับ

2020.12.05 15:10

ธิดารัตน์

หลายคนที่ต้องเสียค่ารักษาบัญชีก็เพราะว่ามีบัญชีธนาคารเยอะจนเกินไปคะ ทำให้เวลาที่ใช้งานอาจลืมบางบัญชีคะ จริงๆแล้วเรื่องพวกเสียค่ารักษาบัญชีจะไม่เกิดขึ้นหลอกคะ ถ้าคุณคิดว่าไม่ได้ใช้บัญชีธนาคารแล้วก็ไปปิดบัญชีคะ จะได้ไม่ต้องมานั่งบ่นกันแบบนี้ อันนี้ต้องทำใจยอรับนะคะเพราะว่าความผิดพลาดมาจากตัวคนให้บัญชีเองคะ

2021.02.26 4:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB เปิดบัญชีผ่านแอปได้ไหม

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์ CIMB ฝากยังไงถึงจะได้ดอกเบี้ย 2%

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ผู้ที่เปิดบัญชีต้องอายุเท่าไหร่

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

จะโอนเงินจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยไปบัญชีอื่นโอนที่สาขาของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยได้ไหม?

เปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้สะดวกดีไหมคะ?

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์มีวันหมดอายุไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (ธนาคาร)

เด็กอายุกี่ขวบจึงจะเปิดบัญชีธนาคารได้ครับ

All (ธนาคาร)

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี