Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำงานได้เงินพิเศษเพิ่มครับ ไม่ต้องเอามาคำนวณภาษีแล้วใช่ไหมครับ

ผมมีอาชีพเป็นคนขับรถพยาบาล ซึ่งปกติแล้วจะโดนหักภาษีจากเงินเดือนที่ได้รับในแต่ละเดือนอยู่แล้วครับ แต่ช่วงนี้ได้รับเงินพิเศษที่เรียกว่าเป็นเงินค่าเสี่ยงภัย เงินจำนวนนี้ไม่ต้องเอามาคำนวณภาษีแล้วใช่ไหมครับ เพราะผมคิดว่า ถ้าเอาเงินจำนวนนี้มาคำนวณภาษีอีก มันรู้สึกแปลกๆ เราทำงานเหนื่อยแล้วก็เสี่ยงมาก แต่ยังต้องมาเก็บภาษีจากเราอีก คือไม่ใช่แค่ผมนะครับ แต่พวกหมอพวกพยาบาลอะไรอย่างงี้ ทุกคนก็เหนื่อยมากขึ้น ถ้ามาหักภาษีจากเงินพิเศษที่พวกเราได้รับ คงท้อแท้กันน่าดู

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Tonnakorn

สรรพากรประกาศออกมาอย่างชัดเจนแล้วว่า เงินค่าเสี่ยงภัยให้บุคลากรทางการแพทย์ ที่บุคลากรทางการแพทย์และสาธารณสุขได้รับเป็นพิเศษจากกระทรวงสาธารณสุข จากเงินเดือนที่ได้รับช่วงวันที่ 1 มกราคมถึง 31 ธันวาคม 2563 ได้รับการยกเว้นภาษี คือไม่ต้องนำเงินพิเศษเหล่านี้มาคำนวณภาษีเพิ่ม แต่ว่าเงินเดือนก็ยังคงยื่นภาษีและเสียภาษีตามปกตินะครับ ซึ่งบุคลากรทางการแพทย์และสาธารณสุขนี้ ไม่ใช่นับแค่แพทย์กับพยาบาลเท่านั้น แต่ยังรวมไปถึงนักวิทยาศาสตร์การแพทย์ นักเทคนิคการแพทย์ หรือแม้แต่คนขับรถพยาบาลก็ได้รับสิทธิยกเว้นภาษีด้วย ดีใจด้วยนะครับ ขอบคุณสำหรับงานหนักที่พวกคุณทำ สู้ๆนะครับ

2020.04.15 9:35

Pass

ต้องถามว่าเงินที่ได้เป็นปกติในเป็นเงินเดือนประจำไหมครับ ถ้าเป็นเงินเดือนประจำ ปกติแล้วพนักงานอย่างก็ต้องเสียภาษีสิ้นปีเป็นภาษีเงินได้ให้กับกรมสรรพากรอยู่แล้ว หรือไม่บางทีก็โดนหักจากเงินเดือนเป็นประจำอยู่แล้วนะครับ ผมว่ากฎหมายเมืองไทยทำให้มีช่องโหว่เรื่องการเสียภาษีอยู่ ตัวอย่างประเทศญี่ปุ่นต่อให้เป็นทำงานพาร์ทไทม์ก็ต้องเสียภาษีให้ถูกต้องตามกฎหมายด้วยนะครับ

2020.11.27 7:15

**Prasert--

จะว่าไป จากการระบาดของโควิด -19 ก็ทำให้ผมได้มีความรู้ใหม่ๆมาเรื่อยนะครับ อย่างเรื่องเงินพิเศษที่เรียกว่าเป็นเงินค่าเสี่ยงภัย ของบุคลากรทางการแพทย์ ผมไม่เคยรู้จักเลยอะ ไม่รู้ด้วยว่าต้องนำเงินจำนวนนี้มาคำนวณภาษี แต่ปีนี้ได้รับการยกเว้น ช่วงที่ผ่านมาบุคคลากรทางการแพทย์ต้องทำงานหนัก เหนื่อย และเสี่ยงมากจริงๆ ขอบคุณมากครับ

2020.12.16 14:43

Ninun Nin*-*

เมื่อปีที่แล้ว เงินค่าเสี่ยงภัยให้บุคลากรทางการแพทย์และสาธารณสุขได้รับการยกเว้นไม่ต้องนำมาคำนวณเพื่อจ่ายภาษี แล้วเงินค่าเสี่ยงภัยที่ได้รับภายในปีนี้จะได้รับการยกเว้นอีกมั้ยนะ อย่างที่เรารู้ว่ามีการระบาดของโควิด-19 รอบสอง พวกเขาต้องทำงานอะไรกันเพิ่มมากขึ้นอีกหรือเปล่าไม่รู้ แต่เราเนี่ยอยากจะหางานทำเพิ่มมากเลย😫

2021.02.13 5:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ได้รับเงินจากการฝึกงานต้องเสียภาษีด้วยหรือเปล่าคะ?

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

บัญชีออมทรัพย์

คืออยากรู้ค่ะว่าถ้าเราฝากเงินเข้าบัญชีทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่งเราจะต้องเสียภาษีไหมคะ?

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี