Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ภาษีป้ายคืออะไรครับ?

ในฐานะประชาชนคนไทยรู้ว่าต้องเสียภาษีรายได้ แต่ไม่เข้าใจว่า ภาษีป้ายคืออะไร ใครต้องเสียภาษีป้ายบ้างและป้ายที่ไม่ต้องเสียภาษีมีมั้ยและมีการคิดภาษีอย่างไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

บุศวรรณ

ภาษีป้ายคือ ภาษีที่มีการเรียกเก็บจากเจ้าของป้ายที่ติดป้ายแสดงชื่อร้าน เครื่องหมายการค้าชื่อยี่ห้อ และโลโก้ต่างๆที่ใช้ในกิจการ เพื่อหารายได้ หรือเพื่อการโฆษณาทางการค้าเช่น ป้ายชื่อบริษัท ป้ายโฆษณาข้างทาง ป้ายไฟโฆษณา กรณีที่หาเจ้าของป้ายไม่เจอผู้ครอบครองต้องเป็นคนจ่ายภาษีป้าย

2019.08.01 18:0

Thong Dam

อัตราจัแเก็บภาษีป้าย คำรวาจากประเภทขอวป้าย ต่อ 500 ตารางเซ็นติเมตรซึ่งมีอยู่4ประอภท1.ป้ายที่มีตัวอักษรไทย คิดภาษี 3บาท 2.ป้ายที่มีอักษรไทยปนกับต่างประเทศ ปนภากและเครื่องหมาย คิด 20บาท 3.ป้ายที่ไม่มีตัวอักษรไทยคิด 40บาท4.ป้ายที่มีการเสียภาษีไปแล้วแต่มีการแก้ไขข้อความหรือภาพคิดส่วนที่เพิ่มขึ้นมา

เอกใหม่

ป้ายได้รับการยกเว้นภาษีก็มีครับเช่น ป้ายที่แสดงไว้ในบริเวณที่มีการจัดงานชั่วคราว ป้ายที่แสดงไว้ในอาคาร ป้ายของราชการส่วนกลาง ส่วนภูมิภาค ส่วนท้องถิ่น ป้ายโรงเรียน ป้ายธนาคาร ป้ายสมาคมหรือมูลนิธิ ป้ายของผู้ประกอบการเกษตรที่ขายสินค้าจากการเกษตรของตนเอง ป้ายของวัด ป้ายที่ติดตามรถยนต์ส่วนบุคคลหรือรถบด

janjira

จริงๆแล้วไม่ใช่ทุกป้ายนะครับที่ต้องเสียภาษี ป้ายที่เขาข่ายในการเสียภาษีจะเป็น ป้ายชื่อ ยี่ห้อ หรือโลโก้บนวัตถุใด ๆ ด้วยตัวอักษร ภาพ ไม่ว่าจะเป็นบนป้ายทั่วไป ป้ายบิลบอร์ดตามตึกตามทางด่วน ป้ายผ้าใบ หรือป้ายไฟ ที่ใช้เพื่อหารายได้หรือการโฆษณา และคนที่ต้องเสียภาษีป้าย ไม่ใช่ใครที่ไหนครับ ผู้มีหน้าที่เสียภาษีป้ายคือ เจ้าของป้าย นั้นเองเองครับ

2020.03.27 1:54

สุนัย

กฎหมายกำหนดให้ป้ายที่ต้องเสียภาษี ประกอบด้วยป้ายแสดงชื่อ ยี่ห้อ หรือเครื่องหมายที่ใช้ในการประกอบการค้า หรือประกอบกิจการอื่น ๆเพื่อหารายได้ หรือโฆษณาการค้า ก่อนที่จะนำป้ายไปติดตั้ง จะต้องไปแจ้งรายละเอียดของป้ายที่สำนักงานเขตหรืออำเภอก่อน เพื่อขอคำอนุญาตติดตั้งกับทางสำนักงานเขต เทศบาล หรือองค์การบริหารส่วนตำบลที่เราอาศัยอยู่เพื่อให้เข้ามาตรวจสอบก่อนว่าลักษณะป้ายของเรา

2020.04.20 13:42

โตโต้

เท่าที่เข้าใจเหมือนกับพวกป้ายร้าน ป้ายโฆษณาอะไรทำนองนี้อ่ะครับที่ต้องเสียภาษี เค้าจะแบ่งเป็นตามประเภทของป้ายนะ ตามคอมเมนต์คุณ Thong Dam เลยครับ เพราะว่าผมก็ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เท่าไหร่ แต่รู้ว่าถ้าขึ้นป้ายอะไรพวกนี้ต้องเสียภาษีครับ คิดเป็นตารางเซนติเมตร จริงๆเรื่องนี้รู้ไว้ก็ดีครับเผื่อว่าถ้าทำธุรกิจอะไรเมื่อเราต้องติดป้ายจะได้เสียภาษีให้ถูกต้อง

2020.07.11 4:15

วันชัย

ภาษีป้ายที่หลายยังไม่เข้าใจว่าเมื่อมีการติดป้ายโฆษณาเพื่อธุรกิจจะต้องเสียภาษีป้ายด้วย ตามที่น้องๆได้คอมเม้นไว้ข้างบนแล้ว ยังมีขั้นตอนในการเสียภาษีด้วย โดยที่ผู้ที่ต้องการยื่นภาษีป้ายให้ไปยื่นได้ที่ สำนักงานเขต หรือต่างจังหวัดสามารถยื่นได้ที่ เทศบาลตำบล จะต้องชำระค่าภาษีป้ายต่อเนื่องทุกปี ได้ตั้งแต่ เดือนมกราคม ถึง เดือนมีนาคม ถ้าป้ายที่ชำระค่าภาษีประจำปีแล้วต้องการเปลี่ยนแปลงป้ายให้แจ้งภายใน 15 วันครับ

2020.07.11 11:18

โรซ่า

คราวนี้จะติดป้ายอะไรก็ต้องคิดดีๆแล้วสินะ เพราะภาษีป้ายก็มีด้วยไม่รู้มาก่อนเลย นี่เราก็ติดป้ายรับซักรีดที่หน้าบ้านมาไม่กี่เดือนด้วย ไม่รู้ว่าแบบนี้จะต้องเสียภาษีด้วยไหมคะ ใครมีความรู้ช่วยบอกหน่อยเราจะได้ทำให้ถูกต้อง นี่กะจะเอาป้ายไปติดที่อื่นๆตามหมู่บ้านด้วยนะเนี่ยทำได้หรือป่าวคะ? กลัวจะโดนภาษีย้อนหลังจังเลยติดป้ายหน้าบ้านไปแล้วซะด้วยสิ

2020.08.15 13:23

สมบูรณ์

เหมือนกับการที่เรามีร้านค้าและอยากจะติดป้ายหน้าร้านหรือติดป้ายบอกเส้นทางของร้านนั่นแหละครับ เคยสังเกตไหมครับว่าห้างสรรพสินค้าดังๆอย่างโลตัส โฮมโปร บิ๊กซี จะมีป้ายไฟใหญ่ๆที่หน้าห้าง นั่นแหละครับจำเป็นต้องมีการเสียภาษีป้ายปีละเป็นหมื่นทีเดียว โดยภาษีป้ายจะมีการคิดตามขนาด และจำนวนตัวอักษรที่อยู่บนป้ายนั่นแหละครับเป็นเกณฑ์

2020.08.29 3:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

All (การจ่ายภาษี)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

All (การจ่ายภาษี)

ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษีคะ

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี