Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีอะไรที่พอเป็นรายได้สำหรับคนในวัยเกษียณบ้างไหมครับ

ปัจจุบันผมเกษียณอายุแล้ว แต่ถึงแม้ว่าจะอยู่ในวัยนี้ผมก็ยังคงมองหางานอะไรที่สร้างรายได้สำหรับคนวัยเกษียณแบบผม อยากทราบว่าท่านใดพอมีงานน่าสนใจที่สามารถสร้างรายได้และเหมาะกับคนในวัยเกษียณแบบผมบ้างไหมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศิริรัตน์

เป็นนักเขียนครับ ผมว่าน่าสนใจและเหมาะสมกับวัยเกษียณมากๆครับ เลือกงานเขียนในแบบที่ตัวเองถนัดและกลั่นกรองออกมาเป็นตัวหนังสือ ยิ่งเกษียณแล้วก็ยิ่งมีประสบการณ์ในชีวิตสะสมมาเยอะ ทำให้มีเรื่องที่จะเขียนขายได้เพียบเลยนะครับ หรือถ้ามีความถนัดทางด้านภาษาอื่นๆ ก็เลือกแปลงานก็ได้ครับ มีคนต้องการเยอะมากครับตรงนี้ สามารถสร้างรายได้ให้วัยเกษียณได้อย่างสบายๆเลยครับ

2019.08.01 18:0

Udom

มองหาการลงทุนที่ไม่เสี่ยงเกินไป แบบเงินต้นไม่หายด้วยก็ดีค่ะ เช่น พวกพันธบัตรรัฐบาล เงินฝากประจำต่างๆ ตราสารหนี้ หรือสลากออมสินก็น่าสนใจไม่น้อยเลยค่ะ เพราะตื่นเต้นมีลุ้นรางวัลกันทุกๆเดือน แต่อย่าพยายามไปเลือกการลงทุนที่มีความเสี่ยงสูงนะคะ อันนี้ไม่เหมาะค่ะ เพราะจะเกิดความกดดัน ความเครียดเยอะเกินไป สุดท้ายก็ผลเสียให้กับสุขภาพค่ะ เพราะหากไม่ศึกษาให้ดีๆเงินที่เก็บมาอาจหมดไปได้พริบตาเลยนะคะ เลยไม่อยากแนะนำให้กับคนวัยเกษียณค่ะ อยากให้วัยเกษียณเป็นวัยที่ใช้ชีวิตได้แบบสบายๆมีความสุข และมีรายได้ไปด้วยค่ะ

2019.08.01 18:0

Benz

มีงานอดิเรกที่ชอบทำไหมคะ เพราะงานอดิเรกที่เราชอบทำบางอย่างก็สามารถทำเป็นธุรกิจได้นะคะ เราเห็นคุณตาแถวบ้านที่ชอบปลูกกล้วยไม้ ตอนนี้คุณตาก็ปลูกกล้วยไม้ที่เป็นกล้วยไม้ประดับเพื่อความสวยงามขาย ก็ขายได้นะคะมีคนแวะเวียนไปด้วย หรือเอาความรู้ที่เรามีแบ่งปันก็ได้ค่ะ ประสบการณ์การทำงานที่มี ก็สามารถขายได้ หรือถ้าชอบลงทุนก็อยากแนะนำการลงทุนที่มีความเสี่ยงต่ำอีกเสียงค่ะ

2020.04.20 6:27

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เกษียณอายุ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เก็บเงินเท่าไหร่ ถึงจะพอต่อการเกษียณในแบบคุณครับ

ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

วันก่อนได้คุยกับเพื่อนถึงปัญหาเรื่องการฟ้องยึดทรัพย์ซึ้งจะถูกยึดในต้นปีหน้า เราได้ยินเพื่อนพูดคุยเกี่ยวกับ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ เพื่อนบอกว่าเขาสามารถช่วยเหลือเรื่องการยึดทรัพย์ได้ เราเลยอยากทราบบทบาทของ เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากมีีชีวิตเกษียณที่ไม่ลำบอก

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณแบบสุข กับ เกษียณแบบทุกข์ เราเลือกได้แต่วิธีเลือกต้องลงมือทำแบบไหนบ้างค่ะ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณโสด เตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดี

All (การวางแผนการเงืน)

ต้องเริ่มทบทวนเรื่องเินอะไรบ้างเมื่ออายุมากขึ้น?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี