Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เมื่อเปิดใช้บัญชีออมทรัพย์ทำไมเราต้องมีเงินขั้นต่ำในการฝากด้วย

สังเกตว่าเมื่อเราเปิดบัญชีออมทรัพย์กับธนาคารไหนก็ตามก็จะมีสมุดคู่ฝากให้กับเราแต่ต้องมีเงินขั้นต่ำในบัญชีสำหรับการเปิดใช้บัญชีครั้งแรกผมไม่เข้าใจว่าสุดท้ายเราก็สามารถกดถอนเงินในบัญชีนั้นออกมาใช้ได้อยู่ดีทำไมต้องมีการฝากเงินในครั้งแรกด้วยถ้ามีเงื่อนไขอะไรเกี่ยวกับการใช้บริการในเรื่องนี้ขอคนที่มีความรู้ช่วยบอกเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วยครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

บัณฑิตา

สำหรับข้อกำหนดในเรื่องนี้นะครับทางธนาคารบอกว่าผู้ฝากจะต้องฝากครั้งแรกไม่ต่ำกว่าจำนวนที่ธนาคารกำหนดจะต้องมียอดเงินคงเหลือในบัญชีในทุกขณะไม่ต่ำกว่า 2,000 บาทหรือตามจำนวนที่ธนาคารประกาศกำหนดซึ่งธนาคารได้ประกาศไว้ในสำนักงานสาขาของธนาคารเรียบร้อยแล้วโดยให้ผู้ถือว่าผู้ฝากให้รับแจ้งถึงการประกาศจำนวนเงินคงเหลือในบัญชีนั่นแล้วช่างอัตราดังกล่าวจะเปลี่ยนแปลงได้ตามที่ธนาคารพิจารณาเห็นสมควรโดยธนาคารจะประกาศให้ทราบล่วงหน้า

2019.10.01 21:46

Mateo

มันเป็นกฎเป็นระเบียบของเขานะคะ อย่าไปคิดมากเลยคะ ถ้าเราอยากเปิดบัญชี นั้นแสดงว่าเราอยากฝากเงินกับธนาคารใช่ไหมคะ เอาเถอะคะ เขาเรียกให้ฝากขั้นต่ำเท่าไรก็ฝากไปเถอะ อย่าอยากรู้ให้มากเลยคะ แล้วถ้าอยากรู้จริงๆตอนที่เขาให้ฝากขั้นต่ำทำไมไม่ไปถามเขาละคะ ว่าทำไมต้องกำหนดด้วยว่าต้องฝากขั้นต่ำเท่านั้นเท่านี้นะคะ

2020.06.18 15:51

ฟูมฟาย

ผมก็เห็นด้วยกับคุณ Mateo ครับคุณเจ้าของกระทู้ไปถามเจ้าพนักงานที่ธนาคารเลยดีกว่า ตอนไปเปิดบัญชีอ่ะครับ มาตั้งกระทู้ถามในนี้คิดว่าน้อยคนที่จะทราบคำตอบและบอกคุณได้นะ ส่วนตัวผมไม่เคยสงสัยเรื่องแบบนี้เลยครับ คิดง่ายๆว่าเป็นกฎที่ทางธนาคารกำหนดเราในฐานะลูกค้าก็แค่ปฎิบัติตามแค่นั้นเอง ไม่ต้องไปคิดอะไรมากทำใจสบายๆครับ

2020.09.24 9:2

เปียกปูน

แปลกดี ไม่เคยเจอคำถามแบบนี้มาก่อน เราเองก็ไม่เคยคิดนะ เพราะรู้สึกเหมือนมันเป็นข้อกำหนด หรือเงื่อนไขของธนาคาร ที่เราต้องทำตาม จะเปิดบัญชีต้องมีเงินใส่ในบัญชีก่อน เหมือนการเช่าบ้านแล้วต้องมีค่าประกัน หากคนเช่าออกไปไม่บอก ก็ยังมีเงินประกันมาจ่ายค่าน้ำค่าไฟ เปิดบัญชีไว้แล้วไม่เคลื่นไหวเลยเป็นปี ก็จะได้มีค่ารักษาบัญชีให้ธนาคารบ้างไง

2020.09.28 4:31

ณัฏฐ์ธยาน์

ตอนแรกก็ กะว่าจะขำเรื่องแบบนี้แล้วนะคะ แต่ก็ ไปค้นข้อมูลมา ถือว่าอันนี้น่าจะเป็นคำถามแรกๆเลยนะคะ ที่สงสัยเกี่ยวกับเรื่องนี้ ตอนนี้เราก็ชักสงสัยแล้วแหละ แล้วเปิดบัญชีขั้นต่ำ แต่ละธนาคารก็จะไม่เหมือนกันด้วยนะคะ บ้างเจ้า 500 บาท สูงไปจนถึว 2พันบาทเลยก็มีคะ เรื่องแบบนี้เราไม่เคยสงสัยกันก็เพราะว่ามันมีแบบนี้มานานแล้ว ใช่ไหมคะ

2021.06.30 5:32

Jeed..

เออ..ไม่เคยคิดถึงเรื่องนี้เลยนะ เพราะเรารู้สึกว่ามันเป็นเงื่อนไขที่มีมานานแล้ว ใครอยากจะเปิดบัญชีก็ต้องทำตาม มันคงเป็นเหมือนค่าใช้จ่ายในการเปิดบัญชี ค่ารักษาบัญชี เขาต้องมีเก็บเงินเราบ้าง เรานึกถึงเวลาที่เราจะไปเช่าบ้านอะ ยังไม่ทันได้อยู่เลยโดนเก็บทั้งเงินค่าเช่าบ้านล่วงหน้าและเงินมัดจำด้วย พอจะเข้าใจเรามั้ย

2021.07.22 2:58

ฐานิศรา

เพือเป็นการ เริ่มต้นการใช้งานครั้งแรก แล้วทำให้ระบบของธฯาคารจำข้อมูลของเราได้นะคะ เลยต้องมีการฝากงเินขั้นต่ำคำ การฝากแบบนี้เขามีมานานมากแล้วละคะ คุณน่าจะเป็นคนแรกในบ้านเรานะคะ ที่สงสัยเรื่องแบบนี้ แต่เราก็งง คะจะไปสงสัยทำไมละคะ เพราะคุณบอกเองว่า ฝากแล้วท้ายที่สุด คุณก็เอาเงินก้อนนั้นออกมาใช้ จะไปกังวลทำไมเรื่องแบบนี้

2021.08.28 8:23

เพียงนิยาย

@ฐานิศรา เราว่าถ้าเจ้าของกระทู้ได้มาอ่านคอมเม้นท์ของคุณ โดยเฉพาะประโยคสุดท้ายที่คุณบอกว่า "จะไปสงสัยทำไมละคะ เพราะคุณบอกเองว่า ฝากแล้วท้ายที่สุด คุณก็เอาเงินก้อนนั้นออกมาใช้ จะไปกังวลทำไมเรื่องแบบนี้" เจอประโยคนี้ของคุณเข้าไป เราว่าคงเลิกสงสัยไปเลยอะค่ะ เราอ่านกระทู้นี้ก็แบบ..เออ เราไม่เคยคิดอะ เปิดบัญชีต้องมีตังค์ ก็แค่นั้น

2021.09.19 14:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

ให้ธุรกรรมต่างๆง่านขึ้นด้วยบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank สามารถทำธุรกรรมต่างๆได้ตลอดเวลา 24 ชั่วโมง ไม่ว่าจะเป็นถอน ฝาก โอน เติม จ่าย นอกจากนี้ยังสามารถถอนเงินต่างสาขาได้สูงสุดถึงวันละ 2,000,000 บาท โดยต้องนำสมุดบัญชีกับบัตรประจำตัวประชาชนไปด้วย จ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายน และเดือนธันวาคม โดยทางธนาคารไม่ได้กำหนดจำนวนเงินขั้นต่ำในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง

บัตรเครดิตที่ให้ส่วนลด3% เมื่อซื้อของที่บิ้กซี

เมื่อช้อปที่Big C โดยใช้บัตรนี้ รับส่วนลดทันที่ 3%ถึง 1,500 บาท/เดือน เมื่อชำระสินค้าที่ร่วมรายการด้วยบัตรนี้ และเมื่อซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้าในราคา 5,000 บาทขึ้นไปแบ่งชำระ 0%นาน 6เดือน จ่าย20บาทรับ1คะแนนสะสม มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางที่ครอบคลุมคู่สมรส และลูกที่อายุไม่เกิน 21ปีด้วยวงเงิน31ล้านบาท

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),การมีลูก,All (การมีบุตร)

เด็กเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกสิกรไทยได้ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

ถ้าเราไม่ได้อัพยอดสมุดเงินฝากกสิกรไทยจะมีผลอะไรไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีการกำหนดวันชำระเงินคืนค่าบัตรอย่างไร นับจากวันที่สรุปยอดบัญชีไปแล้วกี่วัน?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ความป่วยไข้

บัญชีออมทรัพย์ UOB secure จ่ายค่ารักษาพยาบาลไหม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มึงสมัครบัญชียูโอบีปลอดภาษีทวีสินมีเงื่อนไขอะไรบ้าง

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย เป็นประกันภัยที่ให้ความคุ้มครองตั้งแต่ นักท่องเที่ยว มัคคุเทศก์และผู้นำเที่ยวในระหว่างการเดินทางท่องเที่ยว โดยที่บริษัทนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องขออุบัติเหตุ การสูญเสียอวัยวะ และค่ารักษาพยาบาลท่เกิดจากอุบัติเหตุ

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

ประกันชีวิต

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อใช้ประกันนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงทรัพย์สินต่างๆที่เสียหายจากการเดินทาง โดยเมื่อเจอกับอุบัติเหตุทางบริษัทให้ค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี และได้รับค่ารักษาพยาบาลวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท เมื่อผู้เอาประกันมีอายุ 75 ปีขึ้นไป

บรอนซ์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย เมื่อเราสมัครประกันนี้เราสามารถเลือกแผนความคุ้มครองของเราได้โดยมีให้เลือกถึง 4 แผนด้วยกัน และคุ้มครองสูงสุดไม่เกิน 90 วัน ต่อการเดินทาง 1 ครั้ง และมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินระหว่างที่เราเดินทางตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง และเมื่อเราซื้อผ่านทางอินเทอร์เน็ตเราก็สามารถพิมพ์กรมธรรม์ได้เอง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี