Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เจ้าอาวาสวัดแถวบ้านอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารกรุงศรีได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

คือเจ้าอาวาสวัดนึงแถวๆบ้านผม อยากจะไปเปิดบัญชีธนาคารครับ ผมก็เลยแนะนำของธนาคารกรุงศรีไปแต่จะเอาว่าก็ไปเปิดบัญชีธนาคารเองไม่เป็น ผมก็เลยแนะนำว่าเดี๋ยวผมจะพาไปเปิดให้ว่าจะพาไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีนี่แหละครับ แต่ว่าจะเปิดไปในนามของวัด ก็เลยอยากรู้คำว่าถ้าเป็นแบบนี้ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงศรีจะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thirza

ถ้าเป็นเจ้าอาวาสเดี๋ยวจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีในนามของวัดก็จะเป็นกรณีเปิดบัญชีในฐานะนิติบุคคลที่ไม่แสวงหาผลกำไรนะครับ อัตราดอกเบี้ยที่ได้ก็จะได้เท่ากับบุคคลธรรมดา คือจะได้ดอกเบี้ย 0.30 เปอร์เซ็นต์ต่อปีครับ ไม่ว่าเราจะมีเงินฝากเท่าไหร่ตั้งแต่บาทแรก ไปจนถึงหลักล้าน หลักพันล้าน อัตราดอกเบี้ยที่ได้ก็จะเป็น 0.30 เปอร์เซ็นต์ต่อปีนะครับ

2020.08.13 9:40

Sumatra1984

ไม่น่าเชื่อเลยนะว่าพระสามารถที่จะเปิดบัญชีได้ด้วย ตกใจอ่ะ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย เพราะปกติพระจะจับเงินไม่ได้ไม่ใช่หรอ แต่ก็อยากรู้เหมือนกันนะว่าถ้าพระเปิดบัญชีได้ เขาต้องใช้เอกสารอะไรเพื่อเปิดบัญชีบ้างหรอ เพราะว่าพระบางคนก็ไม่ได้เป็นคนไทย แล้วพระต้องเสียภาษีเงินฝากด้วยไหมคะ? ถามไว้เผื่อคนรู้จักเวลาเค้าบวชจะได้บอกเค้าได้

2020.11.17 12:51

Room99

ก็เขาบอกว่าเป็นเจ้าอาวาสนะแกคงไม่ได้เปิดบัญชีให้ตัวเองหรอกมั้ง อาจจะเปิดบัญชีรับเงินบริจาคของวัดก็ได้ เราก็มีสิทธิ์ทำธุรกรรมทางการเงินนะครับ ไม่อยากจะรับเงินบริจาคได้ยังไงพรุ่งนี้มีบริจาคเอาใส่ตู้แล้วก็ไม่ปลอดภัยค่ะโดนเยอะนะแต่ในวัดก็ยังเข้าไปขโมยเอาเงินบริจาคเข้าบัญชีของวัดก็เป็นความคิดที่ดีนะ จะได้ไม่เสียหาย ไม่โดนขโมยง่ายๆ

2020.12.23 16:50

พูลศักดิ์

พระเขาก็ต้องมีเงินเก็บครับ ไม่อย่างนั้นเขาจะกินิชอะไรละครับ ทุกวันนี้คนไปตักบาตรก็น้อยลงครับ ผิดตรงไหนครับที่พระอยากจะมีเก็บกับเขาบ้างครับ เคยได้ยินข่าวไหมครับ พระ บางองค์ที่ ศึกออกมา มีทั้งเงินมีทั้งรถยนต์ มีทั้งที่ดิน เดียวนี้ เป็นแบบนั้นเยอะครับ แถมไม่สามารถตรวจสอบที่มาของเงินได้ด้วยครับ เอาผิดก็ไม่ได้ด้วย เพราะเต็มใจให้

2021.02.16 10:43

Borripat

เปิดบัญชีไนนามอะไร ดอกเบี้ยที่ได้จะแตกต่างกันด้วยครับ เปิดในนามบุคคลธรรมดาอย่างที่เราไปเปิดบัญชีใช้เองอะครับ จะไก้ดอกเบี้ยอัตรานึง เปิดในนามนิติบุคคลก็จะได้ดอกเบี้ยในอีกอัตรานึง ซึ่งนิติบุคลลก็จะแยกออกไปอีก อย่างที่เจ้าอาวาสจะไปเปิดบัญชีธนาคารในนามนิติบุคคลก็จะเป็นนิติบุคคลที่ไม่แสวงหาผลกำไร ดอกเบี้ยที่ได้ก็อีกอัตรานึงครับ

2021.09.24 15:29

วโรดม

ปกติแล้วนักบวชหรือว่าพระ เขาไม่จับเงินสดกันครับ มันจะเป็นอาบัติ ถ้าใครมายื่นให้ก็จะดูไม่งามครับ ดังนั้นเลยต้องเปิดบัญชีแบบนี้แหละครับ ถ้าคนไหนอยากทำบุญก็เพียงแค่ให้หมายเลขบัญชีของเขาไปทำแค่นี้ก็ไม่มีอาบัติแล้วละครับ ไม่ได้จับเงินสดไม่ได้รับซองต่อหน้าใครก็ว่าอะไรไม่ได้ครับ ศึกออกมารับรองมีเงินเยอะแน่ๆ

2022.01.13 15:1

ต้นตระกรานต์

อยากทราบนิดหนึ่ง บอกว่าเจ้าอาวาสแถวบ้านอยากไปเปิดบัญชี แล้วพี่ไปทราบได้ยังไงครับว่าเขาอยากไปเปิดบัญชี แบบนี้แสดงว่าพี่ต้องสนิทกับเจ้าอาวาส รูปนี้แน่นอนใช่ไหมครับ หรือว่าเป็นลูกศิษย์ ของท่านหรือเปล่า ว่าแต่ การที่เจ้าอาวาสมีบัญชีแบบนี้ไม่ทราบว่าอาบัติหรือเปล่าเพราะว่ามีเงินิยู่ในการครอบครองแสดงว่ายังมีความโลภอยู้ไหม ใครทราบช่วยบอกทีนะ

2022.02.26 3:50

Takoon12

เห็นบางคอมเมนต์ตกใจที่พระไปเปิดบัญชีธนาคาร วัดก็มีคนมาบริจาคเงินมากมาย มีค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายประจำอีกด้วย อย่างเช่น ค่าสาธารณูปโภคที่ต้องจ่ายทุกเดือนๆ การหักบัญชีธนาคารก็เป็นอีกช่องทางในการชำระเงินที่สะดวกดีนะครับ ก็คงมีเงื่อนไขในการเปิดบัญชีน่ะแหละ ถ้าไม่ให้พระที่อยู่วัดนั้นไปเปิดบัญชี จะให้ใครไปเปิดแทนล่ะครับ

2022.04.12 14:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มีการจ่ายดอกเบี้ยให้กับเราอย่างไรบ้างคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

มีคำแนะนำอย่างไรบ้างเกี่ยวกับการฝากเงินบัญชีออมทรัพย์มีคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน)

ต้องเปิดบัญชีกรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป ดีไหมคะ ? พอดีมาสมัครงานแล้วเค้าให้เปิดของกรุงศรี

ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีเท่าไหร่คะ

บัตรเดบิต

เมื่อไม่มีบัตรเดบิตจะถอนเงินได้อย่างไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ธนาคารดิจิทัล

บัญชีที่เปิดทางแอพพลิเคชั่นใช้ร่วมกับผู้อื่นได้ไหมคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

บัญชีออมทรัพย์

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

มีการเปรียบเทียบนิสัยทางการกับความขี้เกียจคิออะไรครับ?

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย ประกันภัยนี้จะเหมาะสำหรับบริษัททัวร์หรือผู้จัดการเดินทางเป็นหมู่คณะที่ต้องการทำประกันภัยให้แก่นักท่องเที่ยวที่เดินทางไปต่างประเทศเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่ม โดยทางบริษัทนั้นให้ความคุ้มครองอุบัติเหตุไปจนถึงค่ารักษาพยาบาล

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเราสมัครประกันนี้อุ่นใจได้เลยเพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงเรื่องปัญหาต่างๆในการเดินทาง แต่มีข้อยกเว้นอยู่อย่างหนึ่งคือจะไม่ได้รับความคุ้มครองในเรื่องของกระเป๋าเดินทางล่าช้า และทั้งนี้หากเกิดอุบัติเหตุทางบริษัทจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้สูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี และจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลสูงสุด 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่มีอายุตั้งแต่ 9 วัน - 75 ปี

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี