Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เจ้าอาวาสวัดแถวบ้านอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารกรุงศรีได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

คือเจ้าอาวาสวัดนึงแถวๆบ้านผม อยากจะไปเปิดบัญชีธนาคารครับ ผมก็เลยแนะนำของธนาคารกรุงศรีไปแต่จะเอาว่าก็ไปเปิดบัญชีธนาคารเองไม่เป็น ผมก็เลยแนะนำว่าเดี๋ยวผมจะพาไปเปิดให้ว่าจะพาไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีนี่แหละครับ แต่ว่าจะเปิดไปในนามของวัด ก็เลยอยากรู้คำว่าถ้าเป็นแบบนี้ไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงศรีจะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thirza

ถ้าเป็นเจ้าอาวาสเดี๋ยวจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีในนามของวัดก็จะเป็นกรณีเปิดบัญชีในฐานะนิติบุคคลที่ไม่แสวงหาผลกำไรนะครับ อัตราดอกเบี้ยที่ได้ก็จะได้เท่ากับบุคคลธรรมดา คือจะได้ดอกเบี้ย 0.30 เปอร์เซ็นต์ต่อปีครับ ไม่ว่าเราจะมีเงินฝากเท่าไหร่ตั้งแต่บาทแรก ไปจนถึงหลักล้าน หลักพันล้าน อัตราดอกเบี้ยที่ได้ก็จะเป็น 0.30 เปอร์เซ็นต์ต่อปีนะครับ

2020.08.13 9:40

Sumatra1984

ไม่น่าเชื่อเลยนะว่าพระสามารถที่จะเปิดบัญชีได้ด้วย ตกใจอ่ะ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย เพราะปกติพระจะจับเงินไม่ได้ไม่ใช่หรอ แต่ก็อยากรู้เหมือนกันนะว่าถ้าพระเปิดบัญชีได้ เขาต้องใช้เอกสารอะไรเพื่อเปิดบัญชีบ้างหรอ เพราะว่าพระบางคนก็ไม่ได้เป็นคนไทย แล้วพระต้องเสียภาษีเงินฝากด้วยไหมคะ? ถามไว้เผื่อคนรู้จักเวลาเค้าบวชจะได้บอกเค้าได้

2020.11.17 12:51

Room99

ก็เขาบอกว่าเป็นเจ้าอาวาสนะแกคงไม่ได้เปิดบัญชีให้ตัวเองหรอกมั้ง อาจจะเปิดบัญชีรับเงินบริจาคของวัดก็ได้ เราก็มีสิทธิ์ทำธุรกรรมทางการเงินนะครับ ไม่อยากจะรับเงินบริจาคได้ยังไงพรุ่งนี้มีบริจาคเอาใส่ตู้แล้วก็ไม่ปลอดภัยค่ะโดนเยอะนะแต่ในวัดก็ยังเข้าไปขโมยเอาเงินบริจาคเข้าบัญชีของวัดก็เป็นความคิดที่ดีนะ จะได้ไม่เสียหาย ไม่โดนขโมยง่ายๆ

2020.12.23 16:50

พูลศักดิ์

พระเขาก็ต้องมีเงินเก็บครับ ไม่อย่างนั้นเขาจะกินิชอะไรละครับ ทุกวันนี้คนไปตักบาตรก็น้อยลงครับ ผิดตรงไหนครับที่พระอยากจะมีเก็บกับเขาบ้างครับ เคยได้ยินข่าวไหมครับ พระ บางองค์ที่ ศึกออกมา มีทั้งเงินมีทั้งรถยนต์ มีทั้งที่ดิน เดียวนี้ เป็นแบบนั้นเยอะครับ แถมไม่สามารถตรวจสอบที่มาของเงินได้ด้วยครับ เอาผิดก็ไม่ได้ด้วย เพราะเต็มใจให้

2021.02.16 10:43

Borripat

เปิดบัญชีไนนามอะไร ดอกเบี้ยที่ได้จะแตกต่างกันด้วยครับ เปิดในนามบุคคลธรรมดาอย่างที่เราไปเปิดบัญชีใช้เองอะครับ จะไก้ดอกเบี้ยอัตรานึง เปิดในนามนิติบุคคลก็จะได้ดอกเบี้ยในอีกอัตรานึง ซึ่งนิติบุคลลก็จะแยกออกไปอีก อย่างที่เจ้าอาวาสจะไปเปิดบัญชีธนาคารในนามนิติบุคคลก็จะเป็นนิติบุคคลที่ไม่แสวงหาผลกำไร ดอกเบี้ยที่ได้ก็อีกอัตรานึงครับ

2021.09.24 15:29

วโรดม

ปกติแล้วนักบวชหรือว่าพระ เขาไม่จับเงินสดกันครับ มันจะเป็นอาบัติ ถ้าใครมายื่นให้ก็จะดูไม่งามครับ ดังนั้นเลยต้องเปิดบัญชีแบบนี้แหละครับ ถ้าคนไหนอยากทำบุญก็เพียงแค่ให้หมายเลขบัญชีของเขาไปทำแค่นี้ก็ไม่มีอาบัติแล้วละครับ ไม่ได้จับเงินสดไม่ได้รับซองต่อหน้าใครก็ว่าอะไรไม่ได้ครับ ศึกออกมารับรองมีเงินเยอะแน่ๆ

2022.01.13 15:1

ต้นตระกรานต์

อยากทราบนิดหนึ่ง บอกว่าเจ้าอาวาสแถวบ้านอยากไปเปิดบัญชี แล้วพี่ไปทราบได้ยังไงครับว่าเขาอยากไปเปิดบัญชี แบบนี้แสดงว่าพี่ต้องสนิทกับเจ้าอาวาส รูปนี้แน่นอนใช่ไหมครับ หรือว่าเป็นลูกศิษย์ ของท่านหรือเปล่า ว่าแต่ การที่เจ้าอาวาสมีบัญชีแบบนี้ไม่ทราบว่าอาบัติหรือเปล่าเพราะว่ามีเงินิยู่ในการครอบครองแสดงว่ายังมีความโลภอยู้ไหม ใครทราบช่วยบอกทีนะ

2022.02.26 3:50

Takoon12

เห็นบางคอมเมนต์ตกใจที่พระไปเปิดบัญชีธนาคาร วัดก็มีคนมาบริจาคเงินมากมาย มีค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายประจำอีกด้วย อย่างเช่น ค่าสาธารณูปโภคที่ต้องจ่ายทุกเดือนๆ การหักบัญชีธนาคารก็เป็นอีกช่องทางในการชำระเงินที่สะดวกดีนะครับ ก็คงมีเงื่อนไขในการเปิดบัญชีน่ะแหละ ถ้าไม่ให้พระที่อยู่วัดนั้นไปเปิดบัญชี จะให้ใครไปเปิดแทนล่ะครับ

2022.04.12 14:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มีการจ่ายดอกเบี้ยให้กับเราอย่างไรบ้างคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

มีคำแนะนำอย่างไรบ้างเกี่ยวกับการฝากเงินบัญชีออมทรัพย์มีคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน)

ต้องเปิดบัญชีกรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป ดีไหมคะ ? พอดีมาสมัครงานแล้วเค้าให้เปิดของกรุงศรี

ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีเท่าไหร่คะ

บัตรเดบิต

เมื่อไม่มีบัตรเดบิตจะถอนเงินได้อย่างไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ธนาคารดิจิทัล

บัญชีที่เปิดทางแอพพลิเคชั่นใช้ร่วมกับผู้อื่นได้ไหมคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

การเล่นแชร์มีประโยชน์อะไรบ้างคะ?

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่กรุงเทพต้องมีเงินเดือนสักเท่าไหร่ครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อเราซื้อประกันภัยนี้จะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่เกิดระหส่างการเดินทาง หากมีอุบัติเหตุจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุอยู่ที่ 9 วัน ถึง75 ปี สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย เมื่อเราสมัครประกันนี้เราสามารถเลือกแผนความคุ้มครองของเราได้โดยมีให้เลือกถึง 4 แผนด้วยกัน และคุ้มครองสูงสุดไม่เกิน 90 วัน ต่อการเดินทาง 1 ครั้ง และมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินระหว่างที่เราเดินทางตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง และเมื่อเราซื้อผ่านทางอินเทอร์เน็ตเราก็สามารถพิมพ์กรมธรรม์ได้เอง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุที่เราไม่คาดคิดขึ้นทางบริษัทนั้นจะให้ความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาลโดยวงเงินสูงสุดถึง 1,500,000 บาท ในกรณีนี้จะเป็นค่ารักษาพยาบาลสำหรับอายุ 9 วัน - 75 ปี หากผู้เอาประกันนั้นอายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป จะได้รับค่ารักษาพยาบาลด้วยวงเงินสูงสุดถึง 750,000 บาท จะคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุไปจนถึงคุ้มครองกระเป๋าเดินทาง

บรอนซ์ เอเชีย By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Common Sense By อลิอันซ์

Common Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติเหตุจากเกิดเดินทางหากผู้ที่เอาประกันนั้นมีอายุมากกว่า 16 ขึ้นไปและไม่เกิด 65 ปี จะได้รับความคุ้มครอง 3,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันนั้นอายุต่ำกว่า 16 ปีหรือมากกว่า 65 ปีขึ้นไปจะได้รับความคุ้มครอง 1,500,000 บาท และได้รับค่ารักษาในต่างประเทศสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

Common Sense By อลิอันซ์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี