Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้านิติบุคคลเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะต้องจ่ายค่าภาษีไหม?

ส่วนใหญ่แล้ว ถ้าเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ในนามนิติบุคคล ก็จะต้องจ่ายค่าภาษีรายปีให้กับกรมสรรพากรใช่ไหมล่ะ แต่ทีนี้ไปเห็นมาว่า บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินเนี่ย เป็นบัญชีที่ไม่จำเป็นต้องเสียภาษีดอกเบี้ย เพราะคิดดอกเบี้ยเป็นแบบรายวัน ก็เลยอยากรู้ว่าถ้าเราจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกในนามนิติบุคคล เราก็ไม่ต้องจ่ายค่าภาษีรายปีให้กับกรมสรรพากร อันนี้ถูกไหม?

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Crese

ใช่ค่ะ บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินเป็นบัญชีเงินฝากแบบที่ไม่ต้องเสียภาษีดอกเบี้ย เพราะว่าทางธนาคารออมสินก็คิดดอกเบี้ยเป็นแบบรายวัน แต่ทีนี้ถ้าเราจะเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกตัวนี้ ในนามของนิติบุคคลเรายังจำเป็นจะต้องจ่ายภาษีอยู่ค่ะ โดยที่จะหักภาษี ณ ที่จ่ายตามประกาศของกรมสรรพากร รู้สึกว่าไม่ว่าจะเป็นชีไหน ถ้าเปิดในนามนิติบุคคลก็ต้องจ่ายค่าภาษีรายปีนะคะ

2020.08.09 21:20

Jeeranun

คืออะไรคะเงินฝากเผื่อเรียกเนี่ย? เราไม่เคยได้ยินชื่อนี้มาก่อนเลย เป็นเหมือนกับบัญชีออมทรัพย์บัญชีฝากประจำอะไรแบบนี้ไหมคะ แล้วตามปกติแล้วถ้าเราฝากเงินมันก็ต้องเสียภาษีเงินฝากอยู่แล้วหรือเปล่า?? ทำไมบัญชีนี้ถึงไม่เสียภาษีหรอคะ ?? ยังไงรบกวนช่วยอธิบายให้เราฟังหน่อยนะคะ ตอนนี้สนใจกำลังอยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารออมสิน เลยแวะมาหาข้อมูลค่ะ

2020.11.24 4:5

Ko..Ko

ถ้าเป็นนิติบุคคลจะถูกหักภาษีณที่จ่ายครับซึ่งในบัญชีเงินฝากเผื่อเรียกเนี่ยพูดง่ายๆก็คล้ายกับบัญชีออมทรัพย์ธนาคารไม่มีเงื่อนไขหรือข้อผูกมัดอะไรเกี่ยวกับการฝากถอนเงินจากจะถอนเงินเมื่อไหร่ก็ได้ แต่ว่าจะเป็นบัญชีที่ให้ดอกเบี้ยเร็วกว่าบัญชีออมทรัพย์ทุกๆ 6 เดือนก็จะได้ดอกเบี้ยแล้วเราก็ไม่ได้เน้นให้เราจะต้องฝากเงินทุกเดือนก็ได้

2020.12.29 14:21

อิศราภรณ์

เรื่องนี้มันต้อง ดูกันที่ผลประโยชน์มากกว่าคะ ถ้าฝากในนามของนิติบุคคล แสดงว่าเป็นการเปิดบัญชีเพื่อผลกำไรคะ แต่ถ้าเป็นบุคคลธรรมดาธนาคารเขาจะถือว่าเป็นแค่บัญชีเงินฝากเฉยๆคะ มันเลยเป็นช่องว่างสำหรับคนที่ประกอบธุกิจที่ไม่ได้จดทะเบียน เปิดเพื่อเป็นทางเลี่ยงไม่ต้องเสียภาษีได้คะ ซึ่งต่างจากเจ้าอื่นที่เขาเก็บภาษีหมด ถ้าได้ดอกเบี้ยตามที่เขากำหนด

2021.02.20 5:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินก็มีระยะเวลารับฝากหรือเปล่า?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ใช้สมุดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารไทยพาณิชย์ไปค้ำประกันเงินกู้ได้ไหม?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินคำนวณดอกเบี้ยให้เรายังไง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์เผื่อเรียกของธนาคารออมสินจะเบิกเงินเกินบัญชีได้ไหม?

All (ธนาคาร)

อยากเปิดบัญชีที่ใช้เป็นบัญชีคู่โอนกับบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน?

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

All (เศรษฐกิจ)

มาตรการเรื่องภาษีช่วยเหลือผู้ประกอบการโรงแรมอย่างไรคะ

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี