Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีออมทรัพย์นี้สามารถเปิดร่วมกับคนอื่นได้ไหมคะ

ฉันอยากรู้เกี่ยวกับเงื่อนไขการใช้บริการของบัญชีออมทรัพย์กรุงศรีมีแต่ได้ว่า สามารถเปิดบัญชีร่วมหรือบัญชีเพื่อหรือบัญชีโดยกับบุคคลอื่นได้ไหมคะ เพราะว่าฉันไม่อยากมีปัญหาตอนที่สามีหรือคู่ของฉันประสบอุบัติเหตุและต้องมาทำเรื่องมากมายก็เลยอยากเปิดบัญชีร่วมกันกับสามีไปเลย ไม่อยากที่จะใช้บัญชีออมทรัพย์นี้ด้วยกันกับสามีค่ะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศศิธร

ไม่สามารถทำได้นะครับเพราะว่าไม่มีการอนุญาตสำหรับการเปิดบัญชีร่วม บัญชีเพื่อ และบัญชีโดย ในการเปิดบัญชีสามารถเปิดได้แค่เฉพาะบุคคลธรรมดาคนเดียวครับ เพราะว่าบัญชีออมทรัพย์นี้มุ่งเน้นไปที่การได้รับอัตราดอกเบี้ยหรือว่าการฝากเงิน เพื่อผลประโยชน์อาจจะไม่ได้ตกไปไปถึงผู้อื่น และเพื่อเป็นการอำนวยความสะดวกให้กับตัวเราเองครับ

2020.07.01 19:31

อิฐแดง

คำตอบก็ตามเม้นท์แรกเลยครับแต่ผมรู้สึกว่าเปิดบัญชีใครบัญชีมันน่าจะดีกว่าการเปิดบัญร่วมนะครับเพราะเปิดบัญชีร่วมส่วนใหญ่จะทำธุรกรรมทางออนไลน์ยังไม่ได้ ในขณะที่การเปิดบัญชีของตัวเองจะทำส่วนนี้ได้ แล้วบัตร atm /บัตรเดบิต ไม่สามารถ ทำแบบชื่อร่วม หรือ 2 ใบต่างคนต่างถือได้ ต้องทำบัตร atm / บัตรเดบิต ใบเดียวในชื่อคนใดคนหนึ่งเท่านั้น เนี่ยแค่เนี่ยผมรู้สึกว่ามันไม่สะดวกเอามากๆเลยครับ คุณลองคิดให้ดีก่อนจะทำบัญชีร่วมนะ

2020.11.12 5:46

ไพพรรณี

บัญชีตัวนี้เอาไว้ฝากกินดอกเบี้ยคะ แถมถ้าใช้งานยังค่อนข้างจำกัดคะ อย่างเดือนๆหนึ่ง กดเงินได้ฟรีแค่ครั้งเองคะ ไม่เหมาะกับเปิดบัญชีร่วมคะ ถ้าอยากเปิดบัญชีร่วมของธนาคารนี้ก็เปิดบัญชีออมทรัพย์ธรรมดาของเขาก็น่าจะดีกว่าคะ แต่เรื่องฝากบัญชีร่วมถ้าเปิดกิจการเราว่าเปิดร่วมสักสามคนน่าจะดีกว่านะคะเพราะป้องกันความเสี่ยงคะ

2020.12.23 15:14

ก้าว

@ไพพรรณี อันนี้จะเสริมนิดนึงการเปิดบัญชีร่วมกับคนอื่นก็มีความเสี่ยงอยู่นะคะ ถ้าเป็นบัญชีร่วมที่ใช้เพื่อธุรกิจก็ต้องทำสัญญาให้ชัดเจนเพราะว่าไม่ใช่ว่าเงื่อนไขของทางธนาคารไม่ดีนะคะแต่ถ้าเราไม่ได้ทำความเข้าใจเกี่ยวกับเงื่อนไขหรือว่ารายละเอียดจริงๆอาจจะทำให้เราเสียผลประโยชน์ที่หลังได้เพราะว่าบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ที่เปิดร่วมกับคนอื่นได้หลายครั้งจะมีผลประโยชน์ร่วมด้วยค่ะอยากจะให้ระวังตรงนี้นิดนึง

2021.02.24 16:50

ชุณี๒๖

แสดงว่าคุณกับสามีไม่ได้จดทะเบียนสมรสกันใช่ไหมคะ ถึงกลัวว่าจะไม่สามารถทำธุรกรรมกับบัญชีเงินฝากของสามีคุณได้ แบบนี้เราคิดว่า น่าจะวางแผนเรื่องของการจดทะเบียนสมรสมากกว่าแล้วล่ะค่ะ คิดถึงทรัพย์สินอย่างอื่นดูสิคะ อุตส่าห์ทำงานหาเงินมาด้วยกัน แล้วถ้าทำธุรกรรมหรือว่ามรดกอะไรไม่ได้เลยเราคิดว่าไม่น่าจะดีสักเท่าไรนะคะ

2021.12.20 15:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

ทำไมถึงถอนเงินออกไม่ได้คะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

กรุงศรีมีแต่ได้ออนไลน์กับไม่ออนไลน์ต่างกันยังไง

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

บัตรเดบิต

เมื่อไม่มีบัตรเดบิตจะถอนเงินได้อย่างไรคะ

ธนาคารดิจิทัล

บัญชีที่เปิดทางแอพพลิเคชั่นใช้ร่วมกับผู้อื่นได้ไหมคะ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

เจ้าอาวาสวัดแถวบ้านอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารกรุงศรีได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (อี วอลเล็ต)

การยืนยันตัวตนด้วยบริการ i confirm คืออะไรคะ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี