Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝาก KTB ต้องจ่ายขั้นต่ำเท่าไหร่เมื่อเปิดบัญชี

เดี๋ยวนี้เมื่อเราเปิดบัญชีออมทรัพย์ใหม่กับธนาคารว่าจะมีการต้องจ่ายเงินเพื่อเปิดบัญชีขั้นต่ำและเงินดังกล่าวก็อยู่ในบัญชีของเราเราสามารถเบิกออกมาใช้ได้เงินไม่ได้หายไปไหน แต่ก็เป็นเงื่อนไขทางบัญชีธนาคารว่าเพื่อเปิดบัญชีดังกล่าวเราจำเป็นต้องมียอดเงินขั้นต่ำบางธนาคารก็ไม่เก็บยอดเงินดังกล่าวผมอยากรู้เกี่ยวกับการเปิดบัญชีของ KTB ว่าเมื่อเราเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับทาง KTB เราต้องจ่ายเงินเปิดบัญชีขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปฏิภาณ

ครับสำหรับการเปิดบัญชีออมทรัพย์กับ KTB เป็นไปตามที่เงื่อนไขของบริษัทแบงค์ได้ให้ไว้กับเราก็คือเมื่อเราเปิดบัญชีต้องจ่ายขั้นต่ำ 500 บาทและเงินนั้นจะอยู่ในบัญชีของเราเราสามารถถอนเงินนั้นออกมาใช้ได้ซึ่งสำหรับบริการนี้ทำให้สะดวกกับตัวเราเพราะมีเงินฝากอยู่ในออมทรัพย์ตั้งแต่วันแรกที่เราเปิดบัญชีออมทรัพย์เราสามารถกดเงินออกมาใช้ได้เพราะอย่างน้อยเราก็มีเงินสำรองในบัญชี

2019.11.23 19:28

ปานเทพ

วันก่อนเราไปเปิดบัญชีของ KTB นี่แหละ เปิดจะเอาเงินเยียวยา 5000 บาท เราก็ถามว่าต้องฝากขั้นต่ำเท่าไรเขาบอก500บาทเหมือนกัน(ธนาคารทุกที่ก็จะประมาณนี่) เราว่าก็โอเค เปิดขั้นต่ำไม่แพงมาก แล้วพอเราเปิดเราก็ถอนออกมาเลย ตอนนี้ยังรอเงินเยียวยา อยู่เลย คิดว่าน่าจะอดแล้วละ แต่ไม่เป็นไรมีปัญชีเพิ่มอีกหนึ่งบัญชี เอาไว้เท่ห์ดี

2020.06.18 14:26

ธนา

เดี๋ยวนี้การเปิดบัญชีออมทรัพย์ไม่ว่าจะเป็นของธนาคารไหนก็จำเป็นต้องมีขั้นต่ำในการเปิดบัญชี แต่ว่าเงินที่เราเปิดไปนั้นก็ยังสามารถถอนออกมาใช้งานได้ เพราะว่าเป็นเงื่อนไขตามที่ธนาคารกำหนดไว้ ซึ่งช่วยให้เราสามารถที่จะใช้บริการบัญชีออมทรัพย์ดังกล่าวได้ เธอสามารถเปิดไว้ใช้สำหรับการโอนเงินเข้าทางอิเล็กทรอนิกส์ได้ด้วยเช่นกัน

2020.07.06 3:18

มังกร

ขั้นต่ำก็ 500 นั่นแหละครับถ้าจะไปเปิดบัญชีเงินฝาก KTB เอาบัตรประจำตัวประชาชนไปเงินฝากขั้นต่ำ 500 บาทก็เปิดใช้งานบัญชีได้แล้ว บางธนาคารก็ไม่มียอดขั้นต่ำแต่ธนาคารส่วนใหญ่ที่ผมไปยอดขั้นต่ำจะมีตั้งแต่ 500 บาท 1,000 บาทถึง 5000 บาทเลยนะครับ สำหรับการเปิดบัญชีของ KTB ถือว่าการเปิดบัญชีขั้นต่ำยังถูกอยู่ ไม่ได้หนักมากอะไร

2020.07.06 10:47

(ตัว)..การันต์

เหมือนเป็นจำนวนเงินมาตราฐานสำหรับการเปิดบัญชีใหม่เลยนะครับ อย่างน้อยต้อง 500 บาท ไม่รู้เฉพาะบัญชีออมทรัพย์หรือเปล่านะ เพราะผมเคยเห็นโฆษณาของบางธนาคารที่ไม่กำหนดขั้นต่ำในการเปิดบัญชีใหม่ด้วย แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นบัญชีธนาคารประเภทไหน ผมว่ายังไงใส่ไว้สัก 500 บาทเนี่ยแหละกำลังดี อย่างที่บอกว่ามันเป็นมาตราฐานครับ

2020.08.19 5:19

มดดำ

ก็ธรรมดาทั่วๆไปเลยนะครับบัญชีออมทรัพย์ของ KTB เปิดบัญชีเริ่มต้นขั้นต่ำ 500 บาทก็ไม่ได้พิเศษอะไรสำหรับเงื่อนไขการเปิดบัญชีก็น่าจะใช้เอกสารทั่วๆไปนั่นแหละครับ แต่ถ้าใครอยากจะใช้บัญชีนี้เป็นบัญชีเงินออมก็อาจจะเปิดบัญชีเริ่มต้นด้วยเงินก้อนใหญ่ไปเลยก็ได้นะครับแต่ถ้าอยากจะใช้เป็นแค่บัญชีทางผ่านก็ไม่ว่ากันบัญชีออมทรัพย์ทั่วไปไม่ได้พิเศษอะไรมากครับ

2020.08.31 21:1

Firdtiii

ขอนอกเรื่องนิดหน่อยนะคะอยากรู้ว่าบัตรกรุงไทยเดบิตแมงมุมดีไหมคะ? พอดีสนใจอยากจะสมัครค่ะเพราะเราต้องขึ้นรถไฟฟ้า MRT บ่อยๆ ก็เลยสนใจสมัคร บัตรนี้จะมีส่วนลดค่าโดยสารด้วยไหมคะ? แล้วบัตรแบบนี้มีค่าธรรมเนียมประมาณเท่าไหร่คะ? แล้วก็สงสัยด้วยว่าบัตรนี้สามารถที่จะใช้กดเงินใช้รูดซื้อสินค้าได้ไหม? รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะคะขอบคุณค่ะ

2020.09.10 3:59

หอมแดง

ทำไมถึงมีคำถามเกี่ยวกับบัตรเดบิตกรุงไทยแมงมุมคะ ไม่ทราบว่าบัญชีออมทรัพย์ KTB บัญชีนี้ สามารถใช้สมัครบัตรเดบิตแมงมุมได้ด้วยหรอคะ คิดว่าบัญชีออมทรัพย์ของ KTB บัญชีธรรมดาธรรมดาก็สามารถสมัครบัตรเดบิตหรือบัตร ATM ธรรมดาธรรมดาได้เท่านั้น เพราะว่าถ้าสามารถสมัครบัตรเดบิตแมงมุมได้ก็ดีเหมือนกันนะคะเราเองก็เป็นคนที่ใช้รถไฟฟ้าบ่อยเหมือนกัน

2020.09.18 13:17

Wanna

ปกติการฝากเงินบัญชีออมทรัพย์ของทุกธนาคารจะมีเงื่อนไขการฝากเงินครั้งแรกขั้นต่ำอยู่แล้วค่ะ เป็นมาตรฐานทั่วไปของการเปิดบัญชีครั้งแรก เราว่าสิ่งที่น่าสนใจและเอาใจใส่ ก็คือดอกเบี้ยที่เราจะได้รับและเงื่อนไขในการทำธุรกรรมอื่นๆเพื่ออำนวยความสะดวกของเราในการใช้จ่าย และสิทธิประโยชน์ที่เราได้รับซึ่งจะได้นอกเหนือจากดอกเบี้ยด้วย

2020.09.22 2:51

Real

เป็นอันว่าสรุปจบข่าว ก็คือเปิดบัญชีธนาคารออมทรัพย์ เริ่มต้นที่ 500 บาทครับ หลายๆcomment ก็บอกมาหมดแล้วนะ คุณก็ไม่รู้จะ comment อะไรหรือตอบอะไรเจ้าของกระทู้สำหรับคำถามมีอีก เอาเป็นว่าถามกลับละกันนะครับคือผมไม่เคยเป็นลูกค้าของ KTB มาก่อน อยากรู้ว่าการบริการของเขาเป็นยังไงบ้างครับ แล้วทำไมจขกทถึงอยากเปิดบัญชีกับธนาคารนี้ล่ะ?

2021.07.17 16:24

ในนภา

เหมือนเป็นมาตราฐานของการเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เลยนะคะที่ต้องมีเงินมาเปิดบัญชี 500 บาท บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของ KTB ที่เจ้าของกระทู้ถามมาก็เหมือนกัน ฝากไว้เป็นเงินออมอย่างนั้นแหละดีแล้ว หลังจากเปิดบัญชีก็ค่อยๆเก็บเงินมาฝากเพิ่ม จะมากจะน้อยก็เงินของเรา แต่ดอกเบี้ยอาจจะไม่สูงเท่าไหร่มั้งเพราะเป็นบัญชีออมทรัพย์

2021.09.19 16:16

กรชนก

เดียวนี้เขามีให้เปิดบัญชีแบบออนไลน์กันแล้วนะครับ ไม่ต้องใช้เงินขั้นต่ำในการเปิดเลยครับ สมัครใช้งานค่อนข้างง่ายเลยนะครับ ที่บอกว่าค่อนข้างง่ายก็เพราะถ้าใครใช้ คอมหรือว่าใช้เน็ตเป็น ก็จะทำได้ง่ายครับ เพราะมันต้องมีการยืนยันตัวต้น ก่อนที่เราจะได้หมายเลขบัญชีครับ ตรงจุดนี้แหละที่ต้องใจเย็นๆครับ ถ้าทำไม่ได้ก็เข้าธนาคารเลย

2021.10.04 16:4

Titima mam

@กรชนก เราไม่เคยเปิดบัญชีเงินฝากออนไลน์ อยากรู้ว่าไม่ต้องมีเงินฝากขั้นต่ำก็สามารถเปิดบัญชีธนาคารได้เหรอคะ? เห็นคุณบอกอย่างนั้น เราสงสัยน่ะว่าจะเปิดบัญชีได้ยังไงหากไม่มีเงินอยู่ในบัญชีเลย บอกเราบ้างสิ อ้อ!คนที่เคยเปิดบัญชีออนไลน์มาแนะนำเราเพิ่มเติมได้นะคะ เราอยากรู้น่ะเพราะไม่ค่อยรู้เรื่องการเปิดบัญชีออนไลน์เลยค่ะ

2021.10.06 15:23

wayhaa

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของหลายๆธนาคาร มีอัตราการเปิดบัญชีขั้นต่ำ 500 บาทเหมือนกับบัญชีเงินฝาก KTB ใครจะไปธนาคารช่วงที่ผ่านมาต้องโทร.สอบถามหรือจองคิวล่วงหน้าก่อน แถวบ้านผมเป็นอย่างนั้น ไม่รู้ว่าแถวบ้านคนอื่นเป็นยังไง ก็ดีนะจำกัดคนที่จะมาใช้บริการ แต่คนที่จำเป็นต้องเข้าไปใช้บริการต้องทำใจเพราะอาจรอคิวนานครับ

2021.10.22 5:48

นฤเทพ

ตอนนี้ถ้าเราเปิดบัญชีแบบไม่มีสมุดคู่มือการฝาก หรือที่เรียกว่าเปิดบัญชีแบบออนไลน์ ตอนนี้ไม่ต้องมีการฝากขั้นต่ำ 500 เหมือนเมื่อก่อนแล้ว สามารถเปิดได้เลย แค่ทำการยืนยันตัวตนเท่านั้นก็สามารถใช้งานได้แล้ว ตอนนที่เขามีโครงการเยียวยา ผมก็เปิดบัญชีแบบนี้แหละครับ ไม่ต้องใช้เงินสักบาท แถมการใช้งานก็ง่ายมากเลยครับ

2022.01.26 16:15

โสภาพรรณ

เปืดบัญชีออนไลน์ หรือว่า เปิดบัญชีแบบไม่มีสมุดคู่ฝาก เขาไม่ต้องใช้เงินในการเปิดบัญชีคะ เพียงแค่เราทำการยืนยันตัวตนของเราก็สามารถใช้งานได้แล้วคะ แต่ถ้าจะใช้งานได้สมบูรณืสำหรับบัญชีพวกนี้เราต้องโอนเงินจากบัญชีอื่นเข้ามาในบัญชีนี้คะ แต่ไม่ได้ระบุว่าต้องเป็นจะนวนเงินเท่าไรเหมือนกับบีญชีปกติคะ สะดวกมากเวลาที่จะทำธุรกรรมทางการเงินต่างๆ

2022.03.31 8:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ

ถ้านิติบุคคลเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทย จะได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์

ใช้หนังสือเดินทางพาสปอร์ตเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์กับธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

ถ้าเงินในบัญชีถูกหักเป็นค่ารักษาบัญชีจนหมดจะเกิดอะไรขึ้นคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

อยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไร? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (การจ่ายภาษี)

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),ประกันภัยรถยนต์,ประกันมอเตอร์ไซค์,All (ประกัน)

อุ่นใจทุกครั้งเมื่อเปิดบัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อเราซื้อประกันภัยนี้จะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่เกิดระหส่างการเดินทาง หากมีอุบัติเหตุจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุอยู่ที่ 9 วัน ถึง75 ปี สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

บริหารเงินกับบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Citibank เมื่อสมัครบัญชีนี้สามารถเปิดบัญชีเงินบาทเป็นสกุลเงินได้หลากหลายถึง 9 สกุลเงินเลยทีเดียว และดอกเบี้ยนั้นคำนวณดอกเบี้ยของยอดเงินฝากคงเหลือในบัญชีเป็นรายวัน และนอกจากนี้ค่าธรรมเนียมในการถอนเงินสดจากตู้ ไม่ว่าจะธนาคารไหนก็ยังฟรีอีกด้วยทั้งในและนอกประเทศ เมื่อใช้ citicard ก็รับฟรีค่าธรรมเนียมรายปีไปเลย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ citibank

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี